เพิ่งไปเห็นแนวคิดของคุณประเสริฐ แต่ดุลยสาธิต นายกกิตติมศักดิ์สมาคมอาคารชุดไทย ในการเสนอรัฐปรับโมเดลประเทศจัดทำแพลตฟอร์มแห่งชาติแล้วน่าสนใจดีนะครับ
ซึ่งเค้าได้เสนอให้รัฐบาลปรับโมเดลประเทศไทยเร่งส่งเสริมให้มีการพัฒนาและสร้างแพลตฟอร์มแห่งชาติออกมารองรับ มีระบบ ดาต้า อนาไลติค แห่งชาติในการวิเคราะห์ข้อมูลต่างทั้งด้านสังคม สาธารณสุข เทคโนโลยีและเศรษฐกิจ
โดยให้ประชาชนมี One เลขที่บัตรประชาชน/เลขประจำตัวผู้เสียภาษี, One mobile telephone number เชื่อมกันหรือเป็นเลขเดียวกันกับบัญชี มีฟรีไวไฟเข้าถึงได้ทุกแพลตฟอร์ม ของทุกคนตั้งแต่เกิดจนตายเพื่อจัดการข้อมูลกลางของประเทศและประชาชนกับทุกหน่วยงานทั้งภาครัฐและเอกชนโดยไม่สิ้นเปลืองค่าใช้จ่ายเงินลงทุนที่ซ้ำซ้อนของแต่ละหน่วยงานภาครัฐ
รวมทั้งทำให้ภาครัฐมีความรวดเร็วในการขับเคลื่อนเศรษฐกิจ สาธารณสุข การจัดเก็บภาษี สังคมและดูและประชานทุกกลุ่มได้อย่างมีประสิทธิภาพรวดเพื่อก้าวเข้าสู่การเป็น One Thailand One presonel number One database เชื่อมกับบัญชี Promptpay ของรัฐ และเลขทะเบียนทรัพย์สินที่ต้องจดทะเบียนกับภาครัฐทั้งหมด เช่น โฉนดที่ดิน ทะเบียนรถ การรับสัญญาภาครัฐ และภาษี
ถือเป็นแนวคิดที่ดีเหมือนกันเพราะทุกแพลตฟอร์มจะเชื่อมกับระบบการการรับจ่ายเงินของธนาคาร รัฐวิสาหกิจ โดยไม่ต้องจ่ายค่านายหน้าให้คนกลางทำให้เกิดกระจายรายได้และลดความเหลื่อมล้ำในระยะยาวครับผม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ