ต้องยอมรับเลยว่าเทรนด์ “รีโนเวต” บ้านในช่วงนี้กำลังมาแรงจริงๆ นะ นี่ไถๆ โซเชี่ยลมีเดียก็เห็นโพส เห็นกระทู้รีโรเวตโผล่มาจ๊ะเอ๋อยู่บ่อยๆ
ช่วงโควิดที่ผ่านมาจำนวนบ้านสร้างใหม่มีอัตราการเติบโตน้อยลง ซึ่งตลาดจะหันมาเน้นการรีโรเวตบ้านเก่า แต่คนรุ่นใหม่ก็ต้องการพื้นที่ที่ตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตเพิ่มขึ้น SCG เล็งเห็นถึงความต้องการจึงมุ่งพัฒนา Service Solution แบบครบวงจร
เหมือนเป็นการตอกย้ำความฮอตของเทรนด์นี้เลยครับ เพราะแบรนด์ที่เปิดตัวใหม่อย่าง “BAUEN by SCG” (บาวเอ้น บาย เอสซีจี) เป็นแบรนด์ที่ตอบรับตลาดรีโนเวตบ้านแบบครบวงจรตั้งแต่ให้คำปรึกษา ออกแบบ ดำเนินการ จนถึงบริการหลังการขาย
ซึ่งเค้ารวบรวมเทคโนโลยีเรื่องการอยู่อาศัยภายใน SCG ผสมผสานกับอุปกรณ์ที่ทันสมัยที่สุดในตลาด นวัตกรรมเพื่อการอยู่สบายในทุกประสาทสัมผัส ทั้ง อุณหภูมิ เสียง แสง กลิ่น อากาศ จนถึงการออกแบบพื้นที่ที่สร้างคุณภาพการอยู่อาศัยที่ดีขึ้น สำหรับทุกไลฟ์สไตล์ของคนในบ้าน
สำหรับโชว์รูม BAUEN by SCG แห่งแรกออกแบบภายใต้คอนเซปท์ Living Sensory&Playground ภายใต้ Theme: Built&Unbuilt อีกทั้งยังมีโซนที่น่าสนใจเช่น
-VR Theater ฉายภาพ Interior Style แบบ 270 องศา ใช้ในการดูแบบดีไซน์
-เลือกวัสดุแต่งบัานด้วยการจัด Mood Boasd ของสไตล์บ้านของตัวเองในรูปแบบสตูดิโอสถาปนิกในห้อง Material Gallery
-พบกับ Living Advisor ผู้เชี่ยวชาญที่ให้คำปรึกษาอย่างใกล้ชิด
-มุมสินค้าไลฟ์สไตล์
นอกจากนี้ในโชว์รูมยังมี “Palom Organic Living Café” ซึ่งโชว์รูม “BAUEN by SCG” เค้าตั้งอยู่ที่ชั้น 1 โครงการ The PARQ พระราม 4 เปิดบริการทุกวัน เวลา 10.00-22.00 น. ใครอยากรีโนแวตบ้าน อย่าลืมแวะเวียนมาหาเค้าได้นะครับ!!
Tag : BAUEN by SCG |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ