MRT : ลุมพินี / /
23 Mar 2021 08:39เมื่อคล้อยสาย ยามบ่ายของวันที่ 22 มีนา ผมมีโอกาสได้มาเยี่ยมชมโครงการคอนโด สร้างเสร็จพร้อมอยู่ในทำเลใจกลางกรุงอย่าง “เดอะ เชดด์ สาทร1” (The SHADE Sathon1) โครงการคอนโดหลังแรกของสถาพร เอสเตท
เป็นอีกโครงการทำเลดีๆ เพราะตั้งอยู่ในย่านสาทร-พระราม4 ซึ่งเป็นพิกัด Real CBD ตัวโครงการอยู่ใกล้รถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินสถานีลุมพินี เพียง 1.3 กิโลฯ ส่วนเรื่องการเดินทางบนท้องถนนเรียกได้ว่าสบายเลยครับ เชื่อมต่อการเดินทางได้หลากหลาย ไม่ว่าจะเป็นถนนสาทรใต้ ถนนจันทน์ ถนนอโศก-ดินแดง ถนนพระราม3 ถนนพระราม4 ถนนนางลิ้นจี่ และที่สำคัญยังใกล้กับทางกด่วนพิเศษเฉลิมมหานคร แถมรายล้อมไปด้วยสถาที่สำคัญทั้งสถานศึกษา ห้างสรรพสินค้าและโรงพยาบาล
โครงการนี้เป็นคอนโดแบบ Low-Rise สูง 8 ชั้น 2 อาคาร จำนวน 282 ยูนิตและร้านคัา 4 ยูนิต มูลค่าโครงการประมาณ 1,300 ล้านบาท พื้นที่โครงการ 2-1-73.4 ไร่ โดยมีแบบห้องให้เลือกตั้งแต่
-1 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ 28-46.5 ตร.ม.
-2 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ 52 และ 56 ตร.ม.
-2 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ 60 ตร.ม.
เดอะ เชดด์ สาทร1 ยังชูจุดเด่นโครงการด้วยการแบ่งเป็น 3 ฟังก์ชั่น ได้แก่ 1.Romantic พักผ่อนท่ามกลางบรรยากาศโรแมนติกด้วย Sunset Garden บนดาดฟ้า พร้อมชาร์จพลัง Moonlight Pool สระว่ายน้ำท่ามกลางแสงจันทร์ 2.Energetic เติมพลังชีวิตด้วย Panoramic Fitness ออกกำลังกายพร้อมวิวแสนร่มรื่น พร้อม Muti-Purpose Room 3. Fantasic สะดวกสบายควบคู่ไปกับการรักษาสิ่งแวดล้อม ด้วยล็อบบี้ขนาดใหญ่และมุมพักผ่อนท่ามกลางวิวสวย Co-Inspiration Space พร้อม Smart Locker ล็อคเกอร์อัจฉริยะสำหรับคนยุคไอที และ Recycle Vending Machine เทคโนโลยีการรีไซเคิลเพื่อสิ่งแวดล้อม
โครงการนี้เค้าขายไปแล้ว 2 ใน 3 ถือว่าเกินครึ่งไปแล้วนะ พร้อมจะเปิด Grand Opening ในวันที่ 27-28 มีนาคมนี้แล้วครับ ในราคาเริ่มต้น 3.9 ล้านบาท ทราบมาว่าภายในงานเค้ามีข้อเสนอสุดพิเศษพร้อมรางวัลมากมาย ใครสนใจก็อย่าลืมไปเจอกับเค้าได้นะครับ!!
Tag : The SHADE Sathon1 | เดอะ เชดด์ สาทร1 | สถาพร เอสเตท
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ