รู้มาว่าทาง "ไซมิส แอสเสท" แกเดินเกมเร็ว ปั้น Branded Residence มาสร้างความแตกต่างที่เหนือระดับ ที่สำคัญคือเตรียมเล็งเพิ่มแบรนด์พันธมิตรในอนาคตด้วย
การทำโครงการในรูปแบบ Branded Residence หรือการปรับเปลี่ยนโครงการคอนโดมิเนียมธรรมดาให้เป็นโรงแรมระดับ 3-5 ดาวของทางนี้เค้าจะร่วมมือกับแบรนด์ชั้นนำระดับโลก ไม่ว่าจะ Ramada, Ramada Plaza, Crown Plaza, Wyndham ครับ ซึ่งแน่นอนว่ามีแผนที่จะเพิ่มแบรนด์พันธมิตรอีกในอนาคตข้างหน้าด้วย
แต่ที่น่าสนใจคือเค้ารุกเข้าสู่ธุรกิจซื้อสินทรัพย์ NPA เพื่อนำมาพัฒนาต่อ หรือออกแบบโครงการใหม่ให้มีประสิทธิภาพ เพิ่มพื้นที่ขายให้มากขึ้น เพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มให้โครงการ เน้นทำเลใจกลางเมืองที่มีศักยภาพ อย่างโซนสุขุมวิทงี้
รายได้ปีนี้ตั้งเป้าไว้ให้แตะที่ระดับ 5,000 ล้านบาทครับ ซึ่งตอนนี้เค้ามียอดขายรอโอนกว่า 7,300 ล้านบาทนะ น่าจะรับรู้รายได้ในปีนี้ประมาณ 2,000 ล้าน ที่เหลือจะทยอยรับรู้รายได้ในช่วง 3 ปีข้างหน้าจ้า
ด้านบริษัทหลักทรัพย์ บัวหลวง เองก็แนะนำ "ซื้อ" หุ้นบริษัท ไซมิส แอสเสท โดยให้ราคาเป้าหมายที่ 9.25 บาทนะ โดยให้เหตุผลว่ามีความแตกต่างจาก Property Developer ทั่วไปในตลาด
โดยทางนี้เค้าเป็นผู้โครงการพัฒนาอสังหา Branded Residence รายใหญ่สุดและน่าจะเป็นรายเดียวในประเทศไทยที่นำเสนอ Branded Residence ให้กับผู้ที่ต้องการลงทุนและผู้ที่ต้องการที่พักอาศัยในราคาที่จับต้องได้ มีความสามารถการทำกำไรสูง และมีแนวโน้มกำไรเติบโตสูงสวนทางกลุ่มด้วย อืม...อันนี้น่าสนใจ
Tag : ไซมิส แอสเสท |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ