BTS : ชิดลม / /
07 Mar 2021 06:54ยอมรับว่าเห็นครั้งแรกแล้วว้าวเลย เหมือนเดินอยู่ในอะควาเรียมหนังสือ
เป็นความคิดแรกที่ผมนึกขึ้นมาได้ตอนที่ได้เห็น "อุโมงค์หนังสือ" ที่ "B2S ThinkSpace" เซ็นทรัล ชิดลมครับ
อันที่จริงมันก็หลอกตาอยู่แหละ เพราะถ้ามองไปแวบแรกจะตะลึงตึงๆ เหมือนกัน รู้สึกอลังการขึ้นมาเลยเชียว แต่ถ้ามองดีๆ แล้วเค้าใช้เทคนิคหลอกตา โดยติดกระจกด้านบนเพื่อให้ดูเหมือนอยู่ในอาณาจักรหนังสือ
มาคิดถึงตรงนี้ผมก็รู้สึกว่าบ้านเราสมควรที่จะทำห้องสมุดใหญ่ๆ เหมือนในต่างประเทศบ้างนะ เพราะห้องสมุดส่วนใหญ่ในบ้านเรานับนิ้วดูแล้วมีที่ดีๆ อยู่ไม่กี่ที่เท่านั้นเอง
มาพูดถึงตัวอุโมงค์หนังสือนี่ต่อครับ เป็นเพราะทาง B2S แกใช้งบประมาณกว่า 20 ล้านบาทมาใช้สร้างประสบการณ์หนังสือและเครื่องเขียนแบบใหม่ ด้วยการเปิดตัว "B2S ThinkSpace เซ็นทรัล ชิดลม" โฉมใหม่ล่าสุดไปเมื่อไม่นานมานี้
ที่นี่เด่นตรงโซนหนังสือที่มาภายใต้คอนเซ็ปต์ BOOK CAVE ซึ่งเป็นแลนด์มาร์คอุโมงค์หนังสือขนาดใหญ่ แฟลกชิพสโตร์บนพื้นที่กว่า 1,000 ตารางเมตร ตั้งอยู่บริเวณชั้น 6 เซ็นทรัล ชิดลมครับ
พื้นที่บริเวณนี้มันตระการตาตรงที่การออกแบบนี่แหละ เพราะออกแบบพื้นที่ให้เปิดโล่งเหมือนได้ค้นพบโลกใหม่พร้อมหนังสือมากกว่า 10,000 รายการ ทั้งภาษาไทยและภาษาต่างประเทศ
แน่นอนว่านอกจากหนังสือแล้วที่นี่ก็ยังมีอีกหลายโซนเลย แบ่งออกเป็น...
สำหรับสายออนไลน์ก็สามารถช้อปได้แบบไร้รอยต่อเหมือนกันครับ เพราะเห็นว่าสามารถสั่งซือสินค้าได้ผ่าน LINE store ช้อปครบจบในแชทผ่าน LINE ของสาขาเลยนะ แถมเราสามารถเลือกรับสินค้าผ่าน Drive Thru ที่จุดนัดรับสินค้าได้อีกต่างหาก
อ้อ พูดมาถึงตรงนี้ก็มานึกได้ว่ากลยุทธ์ที่น่าสนใจของ B2S คือการใช้ E-Ordering Service ครับ
เป็นบริการสั่งซื้อสินค้านอกเหนือจากที่มีจำหน่ายในร้าน ถือเป็นการเพิ่มทางเลือกให้กับลูกค้าและเพื่อขยายข้อจำกัดในเรื่องพื้นที่ของร้านที่ไม่สามารถวางสินค้าได้ทุกอย่าง โดยมีสินค้าให้เลือกมากกว่า 60,000 รายการเลย!
ผมเองพอลองเข้ามาแล้วก็รู้สึกลายตาไปเลยเหมือนกันเพราะเจ้าอุโมงค์หนังสือนี่แหละ แต่รู้สึกว่าเดินแล้วเพลินมากจริงๆ
แต่ก็นะ ดันไปเดินช่วงจนกรอบมันเลยกลายเป็นยั่วยวนใจให้รู้สึกอยากจับจ่ายใช้สอยแต่ทำไม่ได้ซะงั้น ไอ้เราก็ไม่ใช่คนรวย แค่เป็นคนฟุ่มเฟือยคนหนึ่งเนอะ 5555
สำหรับใครที่สนใจผมว่าลองแวะไปดูก็ได้ครับ เดินเพลินดีมากๆ หรือใครที่เป็นสายโซเชียลก็สามารถอัพภาพลงแพลตฟอร์มต่างๆ ของตัวเองก็เหมาะดีเหมือนกัน เพราะการออกแบบด้านในถือว่าทำออกมาได้ดีทีเดียว
แวะไปเดินอุโมงค์หนังสือกันได้ ที่ B2S ThinkSpace ชั้น 6 เซ็นทรัล ชิดลมนะคร้าบบบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย