“โหย ทำไมตอนเด็ก ไม่มีสวนสนุกแบบนี้บ้างนะ”
เผลออุทานเบาๆ ตอนเข้าไปใน “Harbor Land” สาขา The Mall งามวงศ์วาน 5555
ผมรู้จักชื่อ สวนสนุกในร่มนี้ครั้งแรก ตอนมาผุดสาขาที่ Mega บางนา ยังอดคิดไม่ได้เลยว่า จะดีรี? จะอยู่ได้นานรึ? ทำสวนสนุกนี่ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะ
ความคิดเริ่มเปลี่ยน เมื่อตอนพาลูกหลานไปใช้บริการที่สาขา “ตึกคอม พัทยา” เครื่องเล่นน่าเล่นมากๆ มีความหลากหลาย แบ่งโซนให้เหมาะกับเด็กแต่ละวัย ได้ทั้งชายและหญิง เผลอแป๊บๆ ผลาญเวลาไป 3 ชม. อย่างรวดเร็ว.!!
ผมค่อนข้างประทับใจ จนอดคิดไม่ได้ว่า “ถ้ามีแถวบ้านก็คงดีนะ” เวลาผ่านมาปี2ปี เผลอแป๊บเดียว “Habor Land” The Mall งามวงศ์วาน เป็นสาขาที่ 8 ในกทม. แล้ว..!!(สาขาที่13ของทั้งประเทศ)
การที่สามารถขยายแตกกิ่งได้รวดเร็วแบบนี้ ภายใน 4ปีกว่าๆ ย่อมสะท้อนได้ดีถึงความนิยม และการได้”ใจ”ของเด็กๆและเหล่าผู้ปกครองอย่างแน่นอน
สาขานี้ มาในคอนเซปต์ “Lost world”
- สะอาด ปลอดภัย ได้ประโยชน์ เหมือนเดิม
ของเล่นแต่ละอย่างช่วยเสริมทักษะร่างกาย และสมอง มีแบ่งเป็นโซนเด็กเล็ก เด็กโตหน่อย โซนศิลปะ และที่ผมชอบมากคือ โซนจำลองอาชีพสำหรับเด็กเล็ก เจ้าลูกสาวตัวแสบ เพลิดเพลินมากกก ทั้งจำลองการทำซูชิ พิซซ่า และอีกหลายอย่าง
- พื้นที่กว่า 2,500 ตร.ม. เล่นกันให้หนำใจ
- เล่นได้ทุกเพศ ตั้งแต่ 6 เดือน - 13 ปี
- ราคาตั๋ว 350 บาท/ 2 ชั่วโมง (โควิด) เอาตรงๆ ไม่พอนะ 555 ลูกสาวแทบไม่อยากออก ขอให้กลับมาเป็น 3 ชม. เหมือนเดิมเร็วๆเถอะ
- ส่วนผู้ใหญ่ ราคาตั๋ว 120 บาท/ 2 ชั่วโมง เฉพาะช่วงโควิดเช่นกัน
- มีราคาแบบ member ด้วยนะ ฉลองเปิดสาขาใหม่
- แบบ 3 เดือน 5,900 บ. แถม Free pass 2 ใบ
- แบบ 1 ปี 11,900 บ. แถม Free pass 5 ใบ และ voucher ห้องพัก Superior 1 bed @ Balcony Courtyard
- เปิดอย่างเป็นทางการ 23 ก.พ. 64
วันที่ผมไป เป็นรอบสื่อ และรอบสมาชิก แต่.. คนเยอะมากกกก อย่างกับเปิดเป็นทางการแล้ว!!
ผมมาลองนึกเหตุผลว่า ทำไม HarborLand ถึงมีการตอบรับที่ดีเช่นนี้
- ราคาไม่แพง เมื่อเทียบกับคุณภาพ ของเล่นแต่ละอย่างถูกออกแบบมาอย่างดีได้มาตรฐานโลก จากผู้ผลิตเครื่องเล่นระดับโลก เอาตรงๆ ผมรู้สึก “คุ้มค่า” ที่จะจ่าย
- สีสันสดใส ล่อใจเด็กได้ดีนัก เครื่องเล่นใหญ่โต อลังการ หลากหลาย เมื่อเข้าไปแล้ว เหมือนเป็นอีกโลกหนึ่ง เปรียบได้ดั่ง “สวรรค์ของเด็ก” เลยนะ
- สะอาด แม้ว่าคนใช้บริการเยอะก็ยังดูสะอาดนะ น่าจะเพราะมีพนักงานคอยมาดูตลอด
- มีพนักงานคอยดูแลความปลอดภัยเยอะมาก ทำให้ผู้ปกครองอุ่นใจ
ตั้งแต่ลูกสาวกลับบ้านมา ร้องขอไป “Harbor Land” ทุกวันเลย 555 ดูท่าทาง ผมคงได้ไปอีกรอบในเร็ววันนี้อย่างแน่นอน
Tag : Harbor Land |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ