1 ปีผ่านไป ไวเหมือนโกหก เผลอแว่บเดียว “THE ISSARA Sathorn“ ก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่างให้เราเห็นความคืบหน้ากันละ
ย้อนไปเมื่อปีที่แล้ว ช่วงเวลาเดียวกันนี้เลย ทางโครงการเพิ่งจะเปิดตัวใหม่ ๆ ผมเองก็มีโอกาสได้แวะเวียน มาเยี่ยมชมโครงการไปแล้วรอบนึง
ด้วยความชอบและครบรอบ 1 ปีพอดี เลยขอกลับมาส่องโครงการ ชมห้องตัวอย่างเค้าซะหน่อย เพราะมีพี่ที่รู้จัก ตกลงปลงใจเตรียมมาปักหลักที่นี่แล้ว
ผมยังคุยกับพี่เค้าอยู่เลยว่า "ชื่อโครงการอิสสระ แต่ทำไมมันมัดใจพี่ได้เนี่ย" ฮ่า ๆๆๆๆ
ผมก็งงกับพี่แกนะ เพราะเอาจริงทำเลโซนนี้ไม่ค่อยคึกคักเท่าไหร่ ถ้าใครที่เลือกจะลงทุน หรือย้ายมาอยู่ก็ต้องมีเหตุผลที่ปัจเจกส่วนตัวมาก ๆ
Q : แล้วทำไมถึงมัดใจได้ล่ะ?
A : อ๋อ ห้องมันสวยไง ลองเข้าไปดูก่อนแล้วจะชอบ
ป้ายยาขนาดนี้... ก็ต้องไปดูให้หายคาใจกันหน่อย ซึ่งก่อนไปผมก็ติดต่อไปก่อนเรียบร้อย ทางโครงการป้ายยาเพิ่มอีกว่า มีปรับห้องตัวอย่างนิดหน่อยด้วย
“THE ISSARA Sathorn“ เป็นคอนโด 1 อาคาร สูง 36 ชั้น 270 ยูนิตพักอาศัย จอดรถได้ 268 คัน (Auto parking) บนที่ดินขนาด 1-2-60 ไร่
มาที่เรื่องทำเลก่อนเลย
ตัวโครงการ วางตัวอยู่ติดถนนจันทร์ ฝั่งเข้าไปถนนนางลิ้นจี่ ห่างจากปากทางที่เชื่อมต่อกับถนนนราธิวาสประมาณ 400 เมตร
เอาง่าย ๆ คืออยู่ข้างกับครัวสาธรแบบรั้วชนกันเลย ร้านนี้เป็นร้านโปรดผมเลยนะ อาหารอร่อย ถ้ามาแถวนี้ก็ต้องฝากท้องที่ร้านนี้แหละ 55555
เอาจริงตั้งแต่ปากทางเข้ามา ผมเห็นมีก็ร้านอาหารตลอดทางนะ มีทั้งเล็กทั้งใหญ่ 7-Eleven ร้านสะดวกซื้อก็พอมีรายทาง
แต่ถ้าใครกลัวจะเบื่อ เดินต่อจากโครงการไปนิดจะมี "มาร์เก็ตเพลส นางลิ้นจี่" ให้เดินเล่นอยู่นะ โดยจะตั้งอยู่บนถนนนางลิ้นจี่ ตรงแยกเย็นอากาศเลย
ผมว่าที่นี่ช่วยให้ความสะดวกสบายในการใช้ชีวิตได้เยอะ มีทั้งซุปเปอร์มาเก็ต (Tops) แล้วก็พวกร้านอาหารหลากหลายแนวด้วย
ต่อที่เรื่องการเดินทาง
อย่างที่บอกไปเมื่อครู่ ตัวโครงการอยู่ติดถนนจันทร์ ถ้าใครที่ใช้ชีวิตอยู่ย่านธุรกิจสาทร-พระราม 3 เป็นประจำผมถือว่าคล่องตัวมาก ๆ
เพราะโครงการเชื่อมต่อทั้งถนนนราธิวาสและนางลิ้นจี่ ใกล้ทางขึ้นลงทางด่วนที่พาไปสู่ทุกจุดหมายได้อย่างสบาย
และแม้ตอนนี้จะไม่ได้มีจุดขายใกล้รถไฟฟ้า แต่ก็มีรถโดยสายด่วนพิเศษ BRT เข้ามาเสริมทัพ ใกล้สุดก็จะเป็นสถานีถนนจันทร์ ที่อยู่ห่างกับโครงการ 700 ม. ครับ
ซึ่งในตอนนี้ถ้าใครอยากใช้รถไฟฟ้า ก็ต้องต่อ BRT ไปขึ้นที่ช่องนนทรีกันไปก่อนนะ อาจจะลำบากกันหน่อยแต่ไม่ตลอดไป
ในอนาคตเห็นว่าจะมี BTS สายสีเทา "สถานีนางลิ้นจี่" เข้ามาช่วยเสริมทัพอีกแรง โดยจะห่างจากโครงการเพียง 350 ม. เท่านั้นเองนะเออ
มาที่เรื่อง Product กันบ้าง
Tag : CHARN ISSARA | THE ISSARA Sathorn | ดิ อิสสระ สาธร
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ