ได้ข่าวว่าคนเยอะจนต้องต่อคิวเข้า เราก็รีบมาแต่วันแล้วนะ สุดท้าย "Starbucks Reserve™ Chao Phraya Riverfront" ก็ไม่ทำให้เสียชื่อ ต้องต่อคิวเข้าจริง ๆ ครับ 555555
อะไรจะฮอตขนาดนี้ ขนาดที่นี่เป็นสาขาที่มีพื้นที่ใหญ่ที่สุดของไทยด้วยนะ มีเนื้อที่รวม 2 ชั้นตั้งกว่า 1,000 ตร.ม. ก็ยังไม่พอ (บ่นไปแบบนั้นแหละครับ มาถึงทั้งทีไม่เข้าได้ไงเนอะ)
สำหรับใครที่อยากตามมาลอง สาขาใหม่นี้เค้ามี 'เจ้าพระยา ริเวอร์ฟร้อนท์' ต่อท้ายชื่อมา จะเป็นที่ไหนไม่ได้นอกจากศูนย์การค้าไอคอนสยามนั่นเอง โดยปักหลักอยู่ที่สวรรค์ชั้น 7 จ้า จ้า!!!
ผมชอบวิวของไอคอนสยามจริง ๆ นะ มันเป็นอีกหนึ่งทำเลที่วิวดีที่สุดของพื้นที่ริมน้ำเลย สามารถมองเห็นคุ้งน้ำเจ้าพระยาทั้ง 2 ฝั่ง
ตั้งแต่สะพานตากสินไปจนถึงฝั่งวัดไตรมิตรนู่นนน เรียกว่าเป็นสถานที่ที่เหมาะสำหรับนั่งจิบกาแฟวนไปจนวันด้วยแอลกอฮอล์เบา ๆ
โดยผมรวมประทับใจทุกอย่าง เสียดายสุดคือยังไม่มีโอกาสได้ลองเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ เพราะตอนนี้ต้องให้ความร่วมมือเรื่องโควิดกันไปก่อน จนกว่ารัฐบาลจะคลายล็อก
อันที่จริงเรื่องเครื่องดื่มแอลกอฮอล์นี่ถ้าเปิดเมื่อไหร่ผมว่าต้องปังแน่เลย เพราะเท่ารู้โมเดลนี้จะเลือกเปิดในสาขาระดับ Starbucks Reserve Roastery ในเมืองใหญ่เท่านั้น
ความเด็ดมันอยู่ตรงที่จริง ๆ แล้ว Starbucks Reserve™ ก็เคยมีสาขาก่อนหน้าในไทยเหมือนกัน แต่ที่สาขานี้จะเป็นสาขาแรกที่มีการ 'ขายแอลกอฮอล์' อย่างเป็นทางการ
เท่าที่ผมนั่งเล่น ชมวิวจนเพลินใจแล้ว ต้องบอกว่าพื้นที่กว่า 1,260 ตารางเมตรที่เค้าจัดสรรนั้นออกแบบมาได้ดี อาหาร เครื่องดื่มว่าดีแล้ว พอได้บรรยากาศที่ดี มันยิ่งเพิ่มสุนทรียศาสตร์ของการดื่มจริง ๆ
แม้ข้างนอกจะต้องต่อคิวจนเหนื่อยใจ แต่ภายในไม่รู้สึกแออัดแบบที่คิดนะครับ ถามดูแล้วมีที่นั่งมากถึง 350 ที่นั่ง แบ่งเป็นภายใน 2 ชั้น จำนวน 280 ที่นั่ง และภายนอกที่ชมวิวโค้งน้ำเจ้าพระยาที่สวยที่สุดได้อีกกว่า 70 ที่นั่ง
Q : แล้ว Starbucks Reserve™ เจ้าพระยา ริเวอร์ฟร้อนท์ มันต่างจากสาขาทั่วไปยังไงล่ะ?
A : Starbucks ในรูปแบบของบาร์รีเสิร์ฟนั้นจะเน้นการเสิร์ฟกาแฟพิเศษหายากผ่านเครื่องชงหลากหลายรูปแบบ!!!
แต่สาขานี้พิเศษกว่านั้น... เพราะนอกเหนือจากบาร์กาแฟหลักแล้ว ที่นี้จะเป็นที่แรกที่เสิร์ฟกาแฟ Starbucks ‘ม่วนใจ๋’ เบลนด์ ที่ปลูกในพื้นที่ภาคเหนือบ้านเราด้วย
พร้อมด้วย ‘บาร์ทีวาน่า (Teavana™ Bar)’ แห่งแรกของประเทศไทย สำหรับลูกค้าที่ชื่นชอบการดื่มชาโดยเฉพาะ ทั้งชาลิ้นจี่ เอิร์ลเกรย์ และชาพีชโมจิโต้
และที่พิเศษใส่ไข่สุด ๆ ก็คือบาร์ค็อกเทลเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ที่ผมเฝ้ารอคอยแต่ยังไม่เปิดให้บริการ เห้อออออออออออ!!!
ผมเชื่อนะว่าไม่ใช่ผมคนเดียวหรอก เพื่อน ๆ หลายคนน่าจะอยากเห็นว่าโลกของกาแฟเมื่อบรรจบกับศาสตร์การทำค็อกเทลแล้วจะออกมาหน้าตาเป็นยังไงใช่มั้ยล่ะ 55555
ผมว่าบริการใหม่ ๆ ทั้งหมดทั้งมวลทำให้ Starbucks Reserve™ สาขานี้ขยายขอบเขตของความเป็นร้านกาแฟที่เราเคยวาดฝันไว้เยอะเลยเนอะ
นอกจากจะแปลกใหม่แล้ว ยังรวบรวมเอาความหลากหลายของผลผลิตในประเทศไทยมานำเสนอให้ได้มากที่สุด ไทยช่วยไทย ไทยใช้ ไทยเจริญด้วย
สำหรับเมนูที่ผมลองวันนี้ ตัวเครื่องดื่มไม่ได้พิเศษกว่าสาขาทั่วไปเพราะโดนล่อใจด้วยโปร 1 แถม 1 แต่ที่พิเศษคือเมนู Bake in Store ที่มีแค่ไม่กี่สาขาเท่านั้น
สำหรับสาขานี้ เบเกอรี่ทุกชิ้นจะถูกอบสด ๆ ใหม่ ๆ ในครัวขนมอบตรงนั้นเลย นับเป็นการเปิดครัวเบเกอรี่เป็นของตัวเองครั้งแรกของ Starbucks Thailand เลย!
ใครเป็นแฟนคลับกาแฟนางเงือกอยู่แล้ว อย่าลืมถือโอกาสสุดสัปดาห์นี้ไปลองกันได้เลย หรือใครไปลองมาแล้วมีเมนูอะไรแปลกใหม่กว่าสาขาอื่นก็มาป้ายยากันหน่อย ไว้ไปรอบหน้าผมจะตามไปลอง อิอิ
Tag : Starbucks | Starbucks Reserve Chao Phraya Riverfront | กาแฟนางเงือก
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ