BTS : ชิดลม / สยาม /
20 Dec 2020 17:22จิงเกิลเบล จิงเกิลเบล จิงเกิลออลเดอะเวย์ย์ย์ย์ จะคริสต์มาสแล้วทั้งทีต้องทำตัวให้อินไปกับบรรยากาศเสียหน่อยครับ ถึงไอความหนาวจะหายไป เหลือไว้แค่ฝุ่นหนาจนนึกว่าหมอกบังตาก็ตาม อิอิ
ขึ้นชื่อว่าประเทศไทยทั้งที สามารถอินไปกับเทศกาลต่างๆ ได้อยู่แล้ว หลายๆ ที่จัดอีเวนต์กันเป็นประจำทุกปีเนอะ อย่างเทศกาลคริสต์มาสเองก็เป็นหนึ่งในเทศกาลที่สถานที่ต่างๆ ในบ้านเรามักจะประดับประดาพื้นที่ของตัวเองให้สวยงามพร้อมแชะภาพกันได้ทุกปีอยู่แล้ว
หนึ่งในสถานที่ยอดฮิตติดอันดับท็อปสำหรับคนที่อยากไปฉลองวันคริสต์มาสเพื่อถ่ายภาพบรรยากาศไฟประดับสวยๆ ส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ที่กำลังจะมาถึงแล้วด้วยนั้น หนีไม่พ้นลานด้านหน้า Square A ศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์นี่แหละครับ
ปีนี้บรรยากาศก็น่าประทับใจชวนให้อยากไปเยือนเหมือนทุกปี ว่าแต่จะมีไฮไลท์เด็ดๆ อะไรให้เราแวะไปเยือนกันบ้าง เดี๋ยวมาอัปเดตกันเลยจ้า
สำหรับในปีนี้ก็อย่างที่บอกไปครับ ว่าทางเซ็นทรัลเวิลด์เค้ายังคงจัดงานคริสต์มาสสวยๆ เหมือนทุกปี และปีนี้ก็มาในคอนเซ็ปต์ "wOrld Of happiness 2021 at centralwOrld"
สำหรับไฮไลท์เด็ดของปีนี้ก็คือ "ต้นคริสต์มาสยักษ์ สูงที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้"
ดูจากรูปแล้วอาจจะคิดว่านี่สูงมากแล้วเหรอ แต่ก็ถือว่าสูงอยู่นะ 55555
เจ้าต้นคริสต์มาสต้นนี้ถือได้ว่าเป็นแลนด์มาร์คแห่งความสุขให้เราได้มาเช็คอินฟินส่งท้ายปีกันเลยครับ โดยเค้ามีความสูงมากกว่า 40 เมตรเลยนะ แล้วก็ทำการตกแต่งด้วย BIG O LIGHT CIRCLE ขนาดยักษ์รอบต้นไปเล้ยยย
นอกจากไฮไลท์อย่างต้นคริสต์มาสยักษ์แล้วก็ยังมีทุ่งดอกแดนดิเลียนจากดวงไฟนับแสนดวงเหมือนได้บินไปต่างประเทศ แถมด้วยกล่องของขวัญขนาดยักษ์สูง 6 เมตร ที่มีกระจกสะท้อน “REFLECTION OF HAPPINESS MIRROR” ให้เราได้เซลฟี่แบบ 360 องศาอีกด้วย
นอกจากนี้เรายังสามารถช้อปปิ้งรับลมหนาวไปกับการจำลองบรรยากาศ "Winter Market" ที่จัดระหว่างวันที่ 16 ธันวาคม 2563 – 6 มกราคม 2564 มาพร้อมกับคาแรกเตอร์คริสต์มาสที่สร้างสรรค์โดยศิลปินไทยชื่อดังอย่าง ‘PAINTERBELL’ นำขบวนโดย จอห์น (John) ลูลู่ (Lulu) และเพื่อนๆ ซานต้าคลอส Nicholas, ตุ๊กตาหิมะ Snowy, กวางเรนเดียร์ Jingle โลดแล่นไปทั่วทั้งศูนย์การค้าเลยจ้า
ส่วนบริเวณอื่นๆ ที่ยังสามารถไปตามล่าแชะภาพกันได้นั้นก็ยังมีอีกหลายจุดเลยครับ ไม่ว่าจะเป็น
จะเห็นได้ว่างานนี้มีการจัดปูพรมทั้งในและนอกห้างสรรพสินค้าเลยเนอะ โดยเค้าจะจัดยาวไปจนถึงวันที่ 3 มกราคม 2564 เลยครับ
และผมกระซิบบอกอีกนิดสำหรับสายปาร์ตี้ เพราะรู้มาว่าวันที่ 16 – 31 ธันวาคม ทาง Groove เค้าชวนมาสนุกส่งท้ายปีกับเหล่าศิลปินแบบมันส์สุดเหวี่ยงกันที่ Groove @ centralwOrld จ้า ใครสายนี้ก็อย่าลืมแวะไปนะ
และตั้งแต่ในช่วงวันที่ 24 ธันวาคมไปจนถึงสิ้นเดือนก็เตรียมตัวมาร่วมกันต้อนรับวันคริสต์มาสอีฟ วันคริสต์มาส ไปจนถึงช่วงไฮไลท์อย่างวันเคาท์ดาวน์กับงานดนตรีหลากหลายรูปแบบเลยครับ
ใครที่ชอบพลุก็อย่าลืมไปร่วมเคาท์ดาวน์นับถอยหลังสู่ปีใหม่ด้วยกันในวันที่ 31 ธันวาคมนะจ๊ะ เพราะทางนี้เตรียมพลุสุดอลังการใจกลางเมืองไว้ให้กันแล้ว แอบตื่นเต้นนน
สำหรับใครที่แวะไปมาแล้วก็แชร์ภาพให้เพื่อนๆ แฟนเพจดูกันได้นะครับ หรือว่าใครไปเจอจุดถ่ายภาพตรงไหนเพิ่มเติม สามารถกระซิบบอกโลเกชั่นกันได้เลยด้านล่างเน้อออ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ