MRT : ห้วยขวาง / /
24 Dec 2020 17:12ถ้าพูดถึงทำเลยอดฮิตของกรุงเทพฯ แล้วล่ะก็ ผมว่าที่ครองแชมป์ผลัดเปลี่ยนกันไปส่วนใหญ่จะมีแต่หน้าเดิมๆ และแน่นอนว่าทำเล "รัชดาภิเษก" ก็เป็นหนึ่งในทำเลที่อยู่อันดับท็อปๆ มาโดยตลอด
ไม่ต้องพูดเรื่องที่เป็นทำเลที่มีชาวต่างชาติอาศัยอยู่เป็นจำนวนมาก แต่สำหรับบรรดานักลงทุนทั้งหลายต่างก็ต้องเล็งทำเลนี้กันไว้แล้วทั้งนั้น
เพราะทำเลนี้มันมีชื่อเสียงอยู่แล้วในบรรดานักลงทุนว่าเป็น "ทำเลทอง" แถมในเรื่องของราคาประเมินก็สูงเอาๆ อยู่ทุกปี ไม่มีซะหรอกที่จะสาละวันเตี้ยลงๆ
และเมื่อเราพูดถึงทำเลอย่าง "ห้วยขวาง" ด้วยแล้วผมเองก็ต้องบอกว่าความเป็นห้วยขวางในทุกวันนี้มันไม่เหมือนอย่างในอดีตแล้วเนอะ
เรียกว่า "เปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง" เลยก็น่าจะไม่ผิดนัก
เพราะว่าก่อนหน้านี้อาจถูกมองว่าเป็นตัวเลือกที่สองรองจากในส่วนของพื้นที่ที่เป็นทำเลหลัก อย่างโซนพระราม 9 ที่ขึ้นแท่นนอนมาอยู่แล้ว แต่ว่าห้วยขวางในทุกวันนี้ไม่ใช่ที่สองรองใครเหมือนในอดีต แต่กลายมาเป็นทำเลที่โดดเด่นเป็นอันดับต้นๆ ของย่านรัชดา-พระราม 9 แล้ว
ความจริงผมมองว่าในเมื่อเมืองมันเริ่มขยายตัว การพัฒนาก็เพิ่มมากขึ้นเป็นเรื่องปกติ
อย่างพื้นที่ใจกลางเมืองสุขุมวิท อโศก อะไรพวกนี้มันขยับเพิ่มขึ้นมาตลอดอยู่แล้ว ถัดมาอย่างดินแดง พระราม 9 รัชดาฯ ก็ตามมาติดๆ สำนักงานเกรดเอบิ๊กๆ ก็มาอยู่แถวนี้ทั้งนั้น
พอมีสำนักงาน ก็มีคนทำงาน พอมีคนทำงาน การมองหาที่อยู่อาศัยก็เพิ่มมากขึ้นครับ
ถ้าลองไปแถวห้วยขวางจะเห็นว่าเริ่มมีดีเวลลอปเปอร์หลายเจ้าจับจองที่ดินกันเพียบไปหมด บางโครงการนี่แทบจะเรียกได้ว่ารั้วติดรั้วเลย ใครดีใครได้ของแท้
และวันนี้ที่ผมจะมาพูดถึงกันนั้นคือความอุดมสมบูรณ์ของโซนห้วยขวาง รอบนอกโครงการใหม่แกะกล่องจากทาง "REAL Asset"
ผ่านไปผ่านมาน่าจะเห็นกันบ้างแล้วครับ แม้ล้อมที่ไว้เล็กไปหน่อยแต่ก็มีป้ายแล้วนะ นั่นคือโครงการ "The Stage Mind Scape รัชดา – ห้วยขวาง" นี่เอง
ที่ตั้งโครงการนี้อยู่ในซอยประชาราษฎร์บำเพ็ญ 6 หรือ ซอยสุนทรศิริ ใกล้ถนนใหญ่รัชดาภิเษกและแยกห้วยขวางครับ เป็นจุดที่คนพลุกพล่านมีการสัญจรไปมาตลอดเวลาไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืน
ในส่วนของการเดินทางนั้นก็สะดวกสบายเอาเรื่อง เพราะสามารถเชื่อมต่อถนนรัชดาภิเษก, ซอย 20 มิถุนา ถนนประชาสงเคราะห์ ที่สำคัญคือยังอยู่ไม่ไกลจากทางด่วนดอนเมืองโทลเวย์ และทางด่วนศรีรัชด้วย
แต่ที่ผมชอบมากกกก คือการที่โครงการตั้งอยู่ใกล้สถานีรถไฟฟ้า MRT สถานีห้วยขวางด้วยครับ ต่อให้ไม่มีรถก็ยังสามารถไปไหนมาไหนได้สบายนะ
เอาล่ะ เกริ่นมามากแล้วเดี๋ยวขอเจาะลึกลงไปให้มากกว่านี้อีกนิดว่าโดยรอบโครงการมีอะไรน่าสนใจกันบ้าง
ขอพูดถึงในเรื่องของการเดินทางก่อนเป็นอันดับแรกแล้วกันเนอะ
อ้อ แล้วก็ถนนประชาราษฎร์บำเพ็ญเส้นนี้สามารถใช้เป็นทางลัดเพื่อวิ่งไปออกเส้นประดิษฐ์มนูญธรรมได้นะครับ
อีกร้านที่คนพูดถึงกันว่าชาวห้วยขวางไม่มีใครไม่รู้จักร้านนี้ (จริงหรือเปล่าหนอ) กับร้านอาหารปักษ์ใต้ วันดี รสเด็ด ที่เค้าบอกกันว่าจัดจ้านแบบชาวใต้แท้ๆ แถมมีกับข้าวให้เลือกเยอะจุใจ!
จัดหนักอีกนิดกับอาหารซีฟู้ดในตลาดห้วยขวางกับร้านเจ๊ติ๋มซีฟู้ด ที่เจ๊ติ๋มแกมีมาให้เลือกมากมายไม่ว่าจะหมึก กุ้ง ปลา ปู ตัวใหญ่ๆ สดใหม่ด้วยครับ
สุดท้าย ด้วยความที่ห้วยขวางที่ร้านอาหารติ่มซำเยอะ ที่เห็นคนพูดถึงกันมากคือร้านอร่อยติ่มซำที่ขายติ่มซำราคาถูกมากแถมมีชาบูบุฟเฟ่ต์ไว้เสิร์ฟให้สายกินดุ และที่สำคัญคืออยู่ใกล้โครงการมาก
ข้อเสียอย่างเดียวที่ผมรู้สึกได้ในตอนนี้คือรถติดครับ หลีกหนีไม่ได้แน่นอน เส้นรัชดานี่เจอแน่ๆ แต่ยังดีที่มีรถไฟฟ้าไว้ให้ใช้บริการกัน คนที่ทำงานตามแนวรถไฟฟ้าอาจจะสะดวกกว่านะ
ยังไงก็ตามข้อมูลของโครงการยังไม่มีครับ เงียบกริบเลยก็ว่าได้ แต่เห็นว่าจะมาเร็วๆ นี้ เอาเป็นว่าคงต้องรอดูโฉมของเค้าเพื่อประกอบการตัดสินใจกันแล้วล่ะ แต่ทำเลดีแบบจัดเต็มที่ 120% แบบนี้ผมว่าน่าจะไปได้สวยนะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ