วันก่อนเพิ่งมีข่าวเรื่องการเปิดตัวบัตร "Elite Flexible One" ไป มีเสียงวิพากย์วิจารณ์กันเยอะแยะเลย วันนี้เห็นทางสมาคมคอนโดเองก็ออกมาค้านเรื่องโครงการ "Elite Flexible One" ด้วยเหมือนกัน
แต่ไม่ได้ค้านเชิงที่ว่าไม่เอาไม่ให้มีอะไรทำนองนี้นะ แต่ให้เปลี่ยนรูปแบบแทนครับ คือทางนั้นเขาบอกว่าการขายคอนโดพ่วงไปกับบัตรสมาชิก "ไทยแลนด์ อีลิท" นั้นไม่ได้ช่วยกระตุ้นภาคอสังหาอะไร
อย่างการซื้อบัตร 5 แสนแลกวีซ่า 5 ปีนั้นก็ถือว่าไม่สมเหตุสมผล ไม่สอดคล้องไปกับสถานการณ์ปัจจุบัน แต่เขาบอกให้รัฐให้วีซ่าทางตรงระยะยาว 5-10 ปีแบบไม่มีเงื่อนไขแทน เพื่อสร้างแรงจูงใจและเป็นการเพิ่มแต้มต่อในส่วนของการแข่งขันดึงต่างชาติให้เข้ามาลงทุนในประเทศไทยแทน
นอกจากนี้ทางสมาคมมองว่าโปรแกรมนี้มีจุดอ่อนเพียบเลยเหมือนกัน อย่างเรื่องของการให้วีซ่าระยะยาวในไทยนั้น ถ้าต้องการให้มีประสิทธิภาพสูงสุดควรต้องเปิดให้วีซ่าทางตรง เพราะบัตรไทยแลนด์ อีลิท การ์ด เป็นการเปิดให้วีซ่าระยะยาวทางอ้อมมากกว่า
พูดง่ายๆ คือ หลังจากที่ชาวต่างชาติซื้อห้องชุดราคา 10 ล้านบาทแล้ว ก็ต้องซื้อบัตร Elite Flexible One ที่มีค่าธรรมเนียม 5 แสนบาทเพิ่มอีก ตรงนี้ทางสมาคมมองว่าเป็นการเพิ่มต้นทุนและสร้างภาระค่าใช้จ่ายอยู่บ้าง
อีกเรื่องหนึ่งที่สมาคมติงคือเวลาดำเนินการนั้นมากถึง 2 ปี แต่ไทยแลนด์ อีลิท ตั้งเป้ามียอดขายคอนโดแค่ 100 ยูนิตเท่านั้น เทียบกับสต๊อกห้องชุด 5-10 ล้านบาทที่มีในตลาดกว่า 2 หมื่นยูนิตแล้วถือว่าน้อยมาก กลายเป็นว่าไม่ได้ช่วยกระตุ้นอสังหา แต่เป็นการช่วยกระตุ้นลูกค้าอีลิท การ์ดมากกว่า
เรื่องนี้ไม่รู้ว่าจะเป็นไงต่อเหมือนกันครับ แต่ผมเห็นว่ามีดีเวลลอปเปอร์หลายเจ้าตบเท้าเข้าร่วมกันเยอะแล้วนะ...
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ