ใกล้จะถึงวันที่ 5 ธันวาคมทั้งที งานนี้ "รถไฟฟ้า" ทั้งหลาย ไม่พลาดใจดีให้นั่งฟรีทั้งคุณพ่อคุณลูกครับ มาครบทั้ง “BTS – MRT – สีม่วง-แอร์พอร์ตลิงก์” เลยนะ
เอาใจสถาบันครอบครัวกันไปเลยมั้ยล่ะ สำหรับรถไฟฟ้าบีทีเอสนั้น คุณลูกสามารถพาคุณพ่อโดยสารรถไฟฟ้าฟรีตลอดสาย ให้ทุกเส้นทาง รวมทั้งส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท และสายสีลมด้วยครับ นั่งได้ตั้งแต่เวลา 06.00 น. – 24.00 น. รวมถึงรถโดยสารด่วนพิเศษ BRT ด้วย
ซึ่งแคมเปญนี้พ่อกับลูกจะต้องขึ้นและลงสถานีเดียวกันเท่านั้นนะ ใครที่จะใช้บริการก็ติดต่อขอรับคูปองเดินทางฟรีได้ที่ห้องจำหน่ายตั๋วโดยสารเลยครับ นอกจากนี้เด็กที่มีส่วนสูงไม่เกิน 90 ซม. ก็นั่งฟรีด้วยเหมือนกัน
ต่อมาคือรถไฟฟ้า MRT ก็จัดกิจกรรมยกเว้นค่าโดยสารเหมือนกัน สำหรับคุณพ่อที่โดยสารรถ MRT สายสีน้ำเงินและสายสีม่วงในวันที่ 5 ก็สามารถนั่งฟรีตลอดเส้นทาง นั่งยาวๆ ตั้งแต่เวลาเปิดให้บริการไปจนถึงปิดให้บริการเลยครับ
ใช้สิทธิ์ง่ายๆ ด้วยการพาคุณพ่อมาแสดงตัวที่ห้องออกตั๋วโดยสารแล้วรับคูปองโดยสารฟรีไปเลย แต่อันนี้ได้แค่คุณพ่อนะจ๊ะ
สุดท้ายคือรถไฟฟ้าแอร์พอร์ตลิงก์ครับ ให้คุณลูกพาคุณพ่อขึ้นรถไฟฟ้าฟรีเหมือนกัน ไม่จำกัดเที่ยว แถมนั่งได้ตลอดวันด้วย ง่ายๆ เพียงแค่พาคุณพ่อมาแสดงตัวที่ห้องจำหน่ายตั๋วเพื่อขอรับคูปองเดินทางฟรีได้เลย
แต่สำหรับแอร์พอร์ตลิงก์นั้นพิเศษกว่าตรงที่คุณพ่อและคุณลูกไม่จำเป็นต้องมีนามสกุลเดียวกันก็สามารถขอใช้สิทธิ์ได้ครับ สุดเจ๋งงง
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ