ข่าวใหญ่เมื่อวานคือ ทาง "อีลิท การ์ด" เพิ่งเปิดตัวบัตรใหม่ออกมาหวังดึงนักลงทุนต่างชาติให้มาซื้ออสังหาฯ ในไทยและกระตุ้นการลงทุนกันครับ เป็นบัตรสมาชิกในรูปแบบของโปรแกรมพิเศษที่ชื่อว่า "Elite Flexible One"
โปรแกรมพิเศษนี้มีระยะเวลาดำเนินการ 2 ปี เริ่ม 1 มกราคม 2564 และไปสิ้นสุดที่ 31 ธันวาคม 2565
โดยเงื่อนไขการเข้าร่วมโครงการ Elite Flexible One ของดีเวลลอปเปอร์นั้นต้องมีคุณสมบัติตามนี้เลย
-ดีเวลลอปเปอร์ต้องทำ MOU ร่วมกับบริษัทไทยแลนด์ พริวิเลจ คาร์ด จำกัด
-อสังหาริมทรัพย์ที่เข้าร่วมโครงการ ต้องเป็นโครงการที่สร้างเสร็จพร้อมอยู่
-โครงการบัตร "Elite Flexible One" มีระยะดำเนินการ 2 ปี นับตั้งแต่วันที่ ครม. อนุมัติเริ่มโครงการ 1 มกราคม 2564 สิ้นสุด 31 ธันวาคม 2565
ส่วนคุณสมบัติและเงื่อนไขของบัตรสมาชิกประเภท "Elite Flexible One" นั้นก็ตามนี้เลย
-ผู้สมัครต้องซื้ออสังหาฯ ประเภทคอนโดมิเนียมมูลค่ารวมไม่น้อยกว่า 10 ล้านบาท
-ต้องแสดงหลักฐานยืนยันกรรมสิทธิ์การถือครองอสังหาฯ ในนามผู้สมัคร ห้ามจำนอง จำหน่าย โอน ภายในระยะเวลา 5 ปี
-มีค่าธรรมเนียมสมาชิก 500,000 บาท (เป็นราคาที่รวมอยู่ในแพ็กเกจการขายอสังหาฯ แล้ว)
-ผู้สมัครจะได้วีซ่าอยู่ในไทย 5 ปี
สุดท้ายคือเอกสารหลักฐานที่จะเอาไปยื่นสมัครบัตรต้องมี 5 ตัวนี้ครับ
-หลักฐานยืนยันกรรมสิทธิ์การถือครองอสังหาฯ ในนามผู้สมัคร มูลค่าไม่น้อยกว่า 10 ล้านบาท
-หลักฐานการโอนเงินจากต่างประเทศเพื่อลงทุนซื้ออสังหาฯ ในไทย
-ผู้สมัครต้องมีหนังสือเดินทางต่างประเทศ
-ต้องมีอายุตั้งแต่ 20 ปีขึ้นไป
-ต้องผ่านการตรวจสอบคุณสมบัติตามที่บริษัทกำหนด
ไปหาดูเพิ่มเติม เห็นว่ามีบริษัทอสังหาฯ บ้านเราเตรียมจะเข้าร่วมโปรแกรมนี้ด้วยแล้ว 4 เจ้า และเท่าที่หารือกันผู้ซื้อส่วนใหญ่น่าจะมาจากจีนครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ