ปีนี้เป็นปีที่สาหัสอยู่เหมือนกันนะ ต่อสู้อย่างเหน็ดเหนื่อยกันมาทั้งปี ได้รางวัลดี ๆ ปลอบใจก็มีแรงฮึด ทางอสังหาฯเราก็มีงานประกาศรางวัลเหมือนวงการอื่น ๆ เหมือนกันนะ อย่างอันนี้ลุงลุมก็ได้ไปถึง 8 รางวัลแหนะ
LPN ได้รับรางวัลอันทรงคุณค่ามากมายถึง 8 รางวัลจากการประกาศรางวัลของ “PropertyGuru Thailand Property Awards ครั้งที่ 15” ซึ่งป็นการตัดสินของกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิจากสหสาขาวิชา และมี BDO องค์กรชั้นนำของโลกรับรองความยุติธรรม ความโปร่งใส และความน่าเชื่อถือของกระบวนการตัดสินและคัดเลือกโดยได้รับรางวัลยอดเยี่ยมใน3สาขาและรางวัลเกียรติยศอีก 5 สาขา รวมเป็น 8 รางวัล ได้แก่
-รางวัล Best Sustainable Developer ถือเป็นรางวัลทรงเกียรติสำหรับ LPN ในฐานะผู้พัฒนาอสังหาริมทรัพย์ภายใต้แบรนด์ “ลุมพินี” กว่า 140 โครงการ บนแนวทางแห่งความยั่งยืนตลอด 3 ทศวรรษที่ผ่านมา
-รางวัล Best Affordable Condo Development (Bangkok) จากโครงการลุมพินี เพลส พระราม 3-ริเวอร์ไรน์
-รางวัล Highly Commended : Best Housing Architectural Design (Bangkok) จากโครงการ BAAN 365 Muangthong (บ้าน 365 เมืองทอง)
นอกจากนี้ ยังได้รับรางวัลเกียรติยศพิเศษ อีก 5 สาขาได้แก่Special Recognition in Sustainable Design จากการริเริ่มแนวคิดเรื่อง LPN GREEN Design Concept นวัตกรรมที่นำมาประยุกต์ใช้ และเป็นต้นแบบการพัฒนาที่ครอบคลุมทั้งในด้านสังคมและสิ่งแวดล้อม
Special Recognition for Building Communities จากการบริหารและดูแลชุมชนหลังการขาย ตามแนวทางความยั่งยืน ภายใต้กลยุทธ์ LPN GREEN Community Management เพื่อส่งมอบ “ชุมชนน่าอยู่สำหรับคนทุกวัย” (Livable Community for All) แก่ลูกค้ากว่า2 แสนครอบครัว 200 โครงการ ภายใต้การดำเนินงานของบริษัท ลุมพินี พรอพเพอร์ตี้ มาเนจเมนท์ จำกัด (LPP) ซึ่งได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวางทั้งจากลูกค้าและผู้ประกอบการรายอื่นๆ ทำให้สามารถขยายการให้บริการไปยังโครงการของผู้ประกอบการรายอื่นที่เป็นผู้นำในธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ และยกระดับคุณภาพงานบริการสู่โครงการระดับพรีเมียมอีกด้วย
Special Recognition in Sustainable Construction จากการวางแผนและบริหารงานก่อสร้างอย่างยั่งยืน ตามแนวทางและกลยุทธ์ LPN GREEN Construction Process ที่ห่วงใย ใส่ใจ ในการลดผลกระทบจากการก่อสร้างที่มีต่อสิ่งแวดล้อม สังคม และชุมชนรอบข้าง
Special Recognition in CSR จากแนวทางการพัฒนาเพื่อความยั่งยืนและความรับผิดชอบต่อผลกระทบจากการดำเนินงานต่อสิ่งแวดล้อมและสังคม ทั้ง “ในกระบวนการ” “นอกกระบวนการ” และ “อิงกระบวนการ” ไปพร้อมกัน
Special Recognition in ESG ด้วยแนวคิดการดำเนินธุรกิจอย่างยั่งยืน ซึ่งประกอบด้วย E : Environment สิ่งแวดล้อม S : Social สังคม และ G : Governance การดำเนินธุรกิจภายใต้หลักธรรมาภิบาล ซึ่งเป็นอีกหนึ่งตัวชี้วัดที่แสดงถึงความมั่นคงอย่างยั่งยืนของธุรกิจ
ถือเป็นอีกเรื่องน่ายินดีที่อยากนำมาบอกกล่าวทุกคนกัน ทำงานอย่างเหน็ดเหนื่อย และมีคุณภาพมาตลอดทั้งปี ได้รับรางวัลแบบนี้ก็ต้องขอแสดงความยินดีด้วยนะครับผม
Tag : LPN Development | Property Guru Thailand Property Awards |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ