ถ้าพูดถึงการพักผ่อน สำหรับผมการพักผ่อนที่ดีเนี้ย ไม่จำเป็นต้องขับรถออกนอกเมือง ไปเที่ยวทะเล หรือป่าเขาเสมอไปนะ สำหรับผมแล้วการได้อยู่บ้านก็ถือเป็นการพักผ่อนที่ดีที่สุดอย่างหนึ่งเหมือนกัน
ผมเชื่อว่าหลาย ๆ คนก็คงคิดแบบผมแหละ แต่ก็อย่างว่า บางทีบ้านก็อาจจะไม่ได้เหมาะแก่การพักผ่อนเสมอไป บางคนอาจจะอยากไปนอนแช่น้ำในพูล วิลล่า ส่วนตัวมากกว่าที่จะไปเจี๊ยวจ๊าวอยู่กลางสระหมู่บ้าน
ที่ผมเกริ่นแบบนี้เพราะจะได้เข้ากับคอนเซ็ปต์โครงการที่จะพูดถึงในวันนี้นี่แหละ กับโครงการ “เบลกราเวีย เอ็กซ์คลูซีฟ พูลวิลล่า บางนา-พระราม 9” บ้านหรูสไตล์รีสอร์ท แบรนด์ใหม่จาก บริทาเนีย
ผมขอพูดถึงแบรนด์นี้คร่าว ๆ สักนิดดีกว่า เพราะนับว่าเป็นแบรนด์ใหม่แกะกล่องสุด ๆ ครับ "เบลกราเวีย" (Belgravia) เป็นแบรนด์บ้านเดี่ยวลักชัวรี่ ที่ทางบริทาเนียผุดออกมาเพื่อเข้าถึงผู้บริโภคทุกกลุ่มนั่นเอง ให้ซึ่งคำนี้มีที่มาจากชื่อถนนในย่านอันมั่งคั่งแห่งหนึ่งในลอนดอนอีกด้วยนะ
กลับเข้ามาที่โครงการ “เบลกราเวีย เอ็กซ์คลูซีฟ พูลวิลล่า บางนา-พระราม 9” อย่างที่บอกไปแล้วนั่นแหละว่า เป็นโครงการระดับลักชัวรี่ แถมยังเป็นบ้านเดี่ยวสไตล์รีสอร์ทอีกด้วย แค่ชื่อก็บอกแล้วครับว่าพูลวิลล่า ดังนั้นบ้านทุกหลังในโครงการนี้จังมาพร้อมกับพูลวิลล่าส่วนตัวนั่นเอง
ก่อนเข้าไปเยี่ยมชมบ้านเรามาดูรายละเอียดโครงการ เบลกราเวีย เอ็กซ์คลูซีฟ พูลวิลล่า บางนา-พระราม 9 (Belgravia Exclusive Pool Villa Bangna-Rama 9) กันก่อนครับ โครงการนี้เป็นโครงการบ้านเดี่ยว 2 ชั้น เนื้อที่ 23-3-97 ไร่ มีความเป็นส่วนตัวค่อนข้างสูงด้วยจำนวนยูนิตเพียง 65 ยูนิต เท่านั้นครับ
การเดินทางค่อนข้างได้เปรียบพอควรครับ เพราะโครงการเค้าอำนวยความสะดวกด้วยการทำทางเข้าออกได้ถึง 2 ฝั่ง ไปออกถนนได้สองเส้นทางเลย คือ ฝั่งวงแหวนกาญจนาภิเษกที่เชื่อมต่อกรุงเทพฯ สมุทรปราการ นนทบุรี และฝั่งสุขาภิบาล 2 ใกล้แหล่งไลฟ์สไตล์และสนามบินสุวรรณภูมิ นั่นเองสะดวกขึ้นอีกเยอะ
นอกจากทำเลจะสะดวกแล้ว อีกสิ่งที่โดดเด่นไม่แพ้กันคือสไตล์การออกแบบนี่แหละ อย่างที่บอกว่า เบลกราเวีย เป็นชื่อของถนนในกรุงลอนดอน คงเดากันไม่ยากว่าการออกแบบสถาปัตยกรรมจะมาแนวไหน? ใช่แล้วครับเค้ามาในสไตล์อังกฤษนั่นเอง
ตัวโครงการมีเอกลักษณ์ชัดเจนด้วยสถาปัตยกรรมสไตล์ Modern British ให้กลิ่นอายของยุควิคตอเรียน อย่างซุ้มประตูเค้าก็ออกแบบด้วยการประดับระฆังแบบอังกฤษและไม้ฉลุลวดลายให้ความรู้สึกหรูหรา โอ่อ่า
เค้ายังเนรมิตบ้านให้เหมือนเป็นรีสอร์ทด้วยการใช้กระจกใสผนังทึบบริเวณชั้นล่างและห้องนอนใหญ่ รับแสงธรรมชาติ มองทะลุเห็นทัศนียภาพแบบรอบด้านไปอีก ไม่ต้องกลัวจะร้อนด้วยครับเพราะBuffer Area โอบล้อมบ้านเพิ่มความเป็นส่วนตัวในบรรยากาศร่มรื่นสุด ๆ
กลับเข้ามาในโครงการกันต่อ มาดูแบบบ้านกันครับ โครงการนี้มีแบบบ้านให้เลือกถึง 3 รูปแบบ 3 ขนาด คือ 1.ELLIS พื้นที่ใช้สอย 360 ตารางเมตร 2. WILTON พื้นที่ใช้สอย 400 ตารางเมตร และ 3. CHAPEL พื้นที่ใช้สอย 500 ตารางเมตร ความโชคดีของการเยี่ยมชมโครงการในครั้งนี้คือ ผมมีโอกาสได้ไปดูบ้านตัวอย่างทุกแบบเลย!!
1. ELLIS ที่ดิน 70 ตารางวา ขนาดพื้นที่ใช้สอย 360 ตารางเมตร ประกอบด้วย 4 ห้องนอน 5 ห้องน้ำ ห้องนั่งเล่น ห้องรับประทานอาหาร และห้องนอนแม่บ้าน พร้อมที่จอดรถ 3 คัน
2. WILTONบ้านเดี่ยวขนาด 80 ตารางวา พื้นที่ใช้สอย 400 ตารางเมตร ประกอบด้วย 4 ห้องนอน 5 ห้องน้ำ ห้องนั่งเล่น ห้องรับประทานอาหาร ห้องนอนแม่บ้าน และที่จอดรถ 4 คัน
3. CHAPEL บ้านเดี่ยวขนาดใหญ่บนที่ดิน 90 ตารางเมตร พื้นที่ใช้สอย 500 ตารางเมตร ภายในประกอบด้วย 5 ห้องนอน 6 ห้องน้ำ ห้องนั่งเล่น ห้องพักผ่อนสำหรับครอบครัว ห้องรับประทานอาหาร ห้องนอนแม่บ้าน และที่จอดรถ 4 คัน
บ้านทุกแบบจะมีแปลนคล้าย ๆ กันครับ จะแตกต่างเล็กน้อย ตามขนาดของแต่ละแบบบ้าน
การออกแบบให้ความรู้สึกเหมือนเราไปเที่ยวรีสอร์ทเลยนะ ไม่ใช่แค่คอนเซปต์แค่ให้ความรู้สึกเหมือนอยู่พูลวิลล่ามาก ๆ
ด้วยโถงที่ค่อนข้างสูง บ้านจึงให้ความรู้สึกโปร่งและโล่งมาก ๆ ครับ เปิดประตูบ้านมาเราจะเจอ Living Area ต้อนรับก่อนเลย ถัดไปหน่อยจะเป็นพื้นที่สำหรับครอบครัวเช่นเดิมครับ นั่นก็คือครัว Island พร้อมโต๊ะอาหาร ซ้ายมือจะเป็น Private Pool ที่ไม่ได้เล็ก ๆ ด้วยนะเออเพราะว่ากว้าง 3 เมตร ยาว 12.5 เมตร แถมข้างกันจะเป็นพื้นที่สีเขียวพักผ่อนสูดโอโซนอยู่บ้านนี่แหละ ไม่ต้องไปไหนแล้วที่นี่ครบ!!
พื้นที่บริเวณชั้นล่างยังใช้กระจกใสแทนผนังทึบ ช่วยให้แสงธรรมชาติส่องเข้ามาภายในบ้าน และสามารถมองเห็นทัศนียภาพรอบด้าน วิวนอกบ้านสวยมาก ก็ต้องมองกันหน่อยอ่ะเนอะ!!
บริเวณชั้นล่างจะมีห้องนอนสำหรับผู้สูงอายุอยู่ด้วยครับ มีห้องน้ำในตัวด้วยนะ แต่แบบ ELLIS ห้องน้ำจะแยกออกมาครับ แต่ก็ยังใกล้ สะดวกกับผู้สูงอายุอยู่เช่นเดิมครับ
ข้อดีอีกข้อที่ผมชอบมากคือ นอกจากครัว Island แล้ว เค้ายังมีครัวไทยให้ด้วย ยื่นออกมาจากโถงกลางบ้านไปพอควร หมดปัญหาเรื่องกลิ่นแน่นอน
ไฮไลท์นอกจาก Private Pool ทุกหลังแล้ว ที่ผมชอบสุด ๆ คือบริเวณชั้นสอง ถัดจากห้องนอนใหญ่ (ของทุกหลัง) จะมีพื้นที่ Outdoor ออกมาอีก คือไปนั่งหลบมุมคิดอะไรคนเดียวหล่อ ๆ ได้เลย งามจริง5555
ด้านส่วนกลางของโครงการไม่ได้ไก่กาเลยนะ มีครบทั้ง Fitness, Private Spa Room รองรับบริการนวดผ่อนคลายและสปา, โซนสำหรับเด็กทั้ง Kids Room และ Playground ที่สำคัญตัวโครงการเค้ายังเอาสายไฟลงดินทั้งโครงการเลยนะครับ เพราะฉะนั้นเรื่องทัศนียภาพกินขาดแน่นอน
ส่วนใครที่อยากจะไปสู่ขอเตรียมสินสอดไว้ครับ ค่าตัวเริ่มที่ 25-40 ล้านบาท (ข้อมูล ณ เดือนธันวาคม 2563) หรือยังลังเล ก็สามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับผมทิ้ง Contact ไว้ให้ด้านล่างแล้ว ใครอยากได้บ้านสไตล์รีสอร์ท โครงการนี้บอกเลยว่าต้องมาเป็นหนึ่งในตัวเลือกหลักแล้วนะ สวยจริง อะไรจริง ไม่ได้โม้!!
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-030-0000 ลงทะเบียน คลิก
วันนี้ขอทิ้งท้ายไปรูปภาพเพิ่มเติมของบ้านตัวอย่างแต่ละหลังกันครับ เลื่อนดูด้านล่างกันเลยถ่ายมาเยอะจุใจมาก ย้ำอีกทีว่าใครอยากได้บ้านแบบนี้ไปลงทะเบียนกันให้ไวเลย
(บ้าน ELLIS)
(บ้าน WILTON)
(บ้าน CHAPEL)
Tag : เบลกราเวีย เอ็กซ์คลูซีฟ พูลวิลล่า บางนา-พระราม 9 | BELGRAVIA | บริทาเนีย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ