หลังจากที่มีข่าวดีในเรื่องของความคืบหน้าวัคซีนโควิด-19 ก็เรียกได้ว่าเป็นอะไรที่เริ่มส่งสัญญาณบวกให้กับเศรษฐกิจทั่วโลกแล้ว ถึงแม้ตอนนี้เริ่มมีข่าวกลับมาระบาดอีกรอบก็เถอะ แหะๆ แต่มีวัคซีนก็อุ่นใจกว่าเดิมนะ
อนันดาเองก็เพิ่งออกมาบอกว่าเตรียมแผนกระตุ้นกำลังซื้อรองรับความต้องการของผู้บริโภคเอาไว้แล้วเหมือนกันครับ โดยเฉพาะผู้บริโภคที่ต้องการมีที่อยู่อาศัยเป็นของตัวเองเนอะ
มาพร้อมกับหลากหลายโครงการพร้อมเข้าอยู่เลย ทั้งบ้านเดี่ยว ทาวน์โฮม และคอนโดติดรถไฟฟ้า ภายใต้แบรนด์คุณภาพ แอชตัน, ไอดีโอ คิว, ไอดีโอ โมบิ, ไอดีโอ, เอลลิโอ และ ยูนิโอ มั่นใจด้วยว่าดีมานด์คอนโดติดรถไฟฟ้ายังมีต่อเนื่องเลย
นอกจากนี้ทางอนันดายังมองว่าภาพรวมตลาดอสังหาริมทรัพย์ไทยเริ่มเห็นสัญญาณการฟื้นตัวขึ้นของตลาดมาตั้งแต่ช่วงปลายไตรมาส 3/63 ที่การซื้อขายและการโอนทยอยฟื้นตัวกลับมาอีกครั้ง และนอกจากนี้หากการพัฒนาวัคซีนโควิด-19 มีความชัดเจนมากขึ้นน่าจะเป็นข่าวดีและทำให้ Sentiment ของตลาดน่าจะดีขึ้นด้วยครับ
อย่างที่บอกไปว่าทางอนันดามีการเตรียมความพร้อมด้วยการวางแผนกระตุ้นกำลังซื้อเพื่อรองรับสัญญาณบวกของเศรษฐกิจที่มีทิศทางที่ดีขึ้น และตอบโจทย์ความต้องการของผู้บริโภค ซึ่งในปัจจุบันดีมานด์ของการซื้อยังคงให้ความสำคัญกับทำเลที่มีความพร้อมและมีแนวโน้มในการเติบโตที่มากกว่า
เรียกว่าเตรียมตอบรับสัญญาณบวกกันแล้วล่ะ แต่ผมว่าการกลับมาระบาดรอบนี้ของไทยก็ค่อนข้างน่ากังวลอยู่นะ ถ้าสถานการณ์มันไม่วนลูปก็น่าจะโอเคครับ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ