BTS : อ่อนนุช / /
24 Aug 2020 17:10อ่อนนุชนี่นับได้ว่าเป็นทำเลยอดฮิตของโซนสุขุมวิทตอนปลายเลยก็ว่าได้นะ
ถ้าลองไปเดินๆ แถวนี้ดูจะพบว่าอ่อนนุชเป็นแหล่งที่มีคอนโดขึ้นเยอะมากกกก เยอะมากๆ เยอะแบบที่เรียกได้ว่าแน่นไปหมด เดินๆ ไปอ้าวเจออีกแล้วครับท่าน
จะบอกว่าอ่อนนุชเป็นพื้นที่ที่มีดีมานด์ความต้องการอยู่อาศัยมาก...ก็คงไม่ผิดครับ
ที่สำคัญคือบอกไปแล้วว่าคอนโดขึ้นเยอะมาก เป็นพื้นที่ที่ดีเวลลอปเปอร์เจ้าใหญ่ เจ้าเล็ก เค้าวนไปเวียนมาและพยายามแย่งชิงกันในตลาดแทบจะตลอดเวลาเลย
ถ้าพูดว่าในอดีต อ่อนนุชถูกมองว่าเป็นชานเมือง ตอนนี้ก็ต้องลบคำนั้นไปแล้ว เพราะจากน้องชานเมืองในวันนั้นสู่อาเจ้เมืองขนาดย่อมในวันนี้
ต้องยอมรับว่าโซนอ่อนนุชเป็นพื้นที่ที่คนอยู่อาศัยกันเยอะ แน่น และสิ่งอำนวยความสะดวกก็คืบคลานตามเข้ามาเรื่อยๆ มันเลยกลายเป็นพื้นที่ที่เจริญขึ้นๆ จากในอดีตมากทีเดียว
ถ้านับเอาจากต้นทางบีทีเอสก็เจอแล้วครับแหล่งจับจ่ายใช้สอยและความบันเทิง ด้านหนึ่งเป็น Tesco Lotus สุขุมวิท 50 ขนาดใหญ่ ไม่ต้องบอกก็รู้ว่ามีของกินมากมายให้เราหามาใส่ท้องกันได้จากที่นี่
หรือใครที่อยากจะซื้อของใช้ในชีวิตประจำวันก็ไม่ต้องคิดอะไรมากมาย เดินเข้าไปเลือกหากันได้ที่นี่เลย
ฝั่งตรงข้ามก็เป็น Century Major Cineplex เหมาะกับคนที่อยากจะดูหนังที่สุด หรือถึงไม่มีแพลนจะดูหนัง ก็สามารถเข้าไปหาของกินที่นี่ได้อีกเหมือนกัน
เลยออกไปอีกนิด เราก็จะเจอกับสิ่งอำนวยความสะดวกอื่นๆ ทั้ง Big C Extra อ่อนนุช หรือตลาดนัดและร้านค้าต่างๆ ถ้าไปช่วงถนนสุขมวิท 77 เราก็จะเจอ Street Food เยอะแยะมากมาย สิ่งดึงดูดใจนับว่าไม่น้อยเลยทีเดียว
พูดถึงเรื่องการเพิ่มขึ้นของประชากรแล้ว ราคาที่อยู่อาศัยในย่านนี้ก็เปลี่ยนไปด้วยเหมือนกันครับ คนทำงานเยอะขึ้น คนซื้อคอนโดในราคาที่จับต้องได้ก็มีมากขึ้นเหมือนกัน
เพราะงั้นดีเวลลอปเปอร์ทั้งหลายเขาจึงพยายามดึงลูกค้าให้ได้มากที่สุด ใครมีจุดเด่นตรงไหนก็งัดกันมาสู้แบบไม่มีใครยอมใครกันเลยทีเดียว
โซนนี้ราคาคอนโดเริ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ การแข่งขันเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ แต่ก็มีอยู่เจ้าหนึ่งที่เขาบอกว่าราคาของเขาเมื่อเทียบกับเจ้าอื่นๆ แล้วนับว่าถูกกว่ามากนะ
โครงการที่ว่าคือ "The Excel Hideaway สุขุมวิท 50" จากคุณพี่ All Inspire นี่แหละ
ตัวโครงการตั้งอยู่ในซอยสุขุมวิท 50 ตามชื่อเลยครับ ตั้งอยู่ภายในซอยเริ่มเจริญ ห่างออกมาจากรถไฟฟ้า BTS สถานีอ่อนนุช ประมาณโลกว่าๆ
ถามว่าเดินได้มั้ย...ถ้าอึดหน่อยก็เดินได้ครับ แต่ผมไม่แนะนำนะ เพราะมันเกินระยะเดินไปมากโข แดดแรงด้วย แต่โครงการเค้ามี Shuttle Bus ให้ เพราะงั้นไม่ต้องเสียเวลาเดินหรอกครับ (อ้าว แล้วบอกทำไม 5555)
โครงการนี้เหมาะกับคนที่มีรถ เพราะโครงการอยู่ใกล้ทางขึ้น-ลง ทางด่วนเฉลิมมหานคร และทางด่วนรามอินทรา-อาจณรงค์ ทะลุออกถนนทางรถไฟสายปากน้ำก็ได้ ประมาณ 850 เมตรเท่านั้น
แต่ว่าพื้นที่รอบโครงการมันเป็นพื้นที่ชุมชน แล้วถนนจะเริ่มแคบเข้ามานิดหนึ่ง ที่สำคัญชาวบ้านแถวนี้หลายบ้านมักชอบจอดรถไว้ตรงหน้าบ้านครับ เพราะงั้นเวลารถสองคันสวนกันมันอาจจะลำบากสักนิดเนอะ
อ้อ ที่นี่มีวินมอเตอร์ไซค์เยอะมากครับ ถ้าลงมาจากฝั่ง BTS จะเจอแล้วร่วม 20 คันเลยมั้ง จากนั้นในช่วงของซอยเริ่มเจริญก็จะมีเพิงจอดของพี่วินทั้งหลายอีกกลุ่มหนึ่งเหมือนกัน
มาพูดถึงตัวโครงการกันบ้างดีกว่า "The Excel Hideaway สุขุมวิท 50" เป็นคอนโด Low Rise 8 ชั้น 4 อาคาร มีห้องพักอาศัยรวมทั้งหมด 772 ยูนิต บวกกับร้านค้าอีก 2 ยูนิต ตอนนี้สร้างเสร็จเกือบ 100% แล้วล่ะ เหลือเก็บรายละเอียดกันอีกเล็กน้อยเท่านั้น
แต่ผมรู้มาว่าตอนนี้เริ่มมีลูกบ้านเข้าอยู่แล้วนะ ประมาณ 100 กว่าห้อง โดยโครงการนี้เค้าขายไปได้ร่วม 80% ถือว่าก็ค่อนข้างโอเคสำหรับช่วงวิกฤติโควิดแบบนี้
สิ่งที่ผมชอบในโครงการคือมันเหมือนตัดขาดจากโลกภายนอกดีครับ
อย่างที่บอกไปว่าพื้นที่รอบด้านมันเป็นชุมชนเนอะ มีความเป็น local life อยู่บ้าง แต่พอเข้ามาแล้วก็เหมือนโลกของเราเลย ไม่มีเสียงรบกวนอะไร และที่สำคัญคือเค้าใส่ใจพื้นที่สีเขียวมากทีเดียว
ผมชอบส่วนกลางนะ ออกแบบมาได้เข้าท่าดี การเอาต้นไม้ใหญ่มาล้อมสระว่ายน้ำเอาไว้มันดูร่มรื่นสบายตา ตรงโซน Kid’s learning play area ก็ไม่เล็กไม่ใหญ่ พอให้เด็กๆ วิ่งเล่นได้
สระว่ายน้ำโครงการส่วนใหญ่มักจะเป็นสระเดี่ยวๆ ที่เล่นแป๊บเดียวก็แดดลงใช่มั้ยล่ะ แต่โครงการนี้มันดูร่มรื่นดีมาก มี Deck นอนเล่น มีศาลารอบๆ สดชื่นสุดๆ
Co-Working Space และฟิตเนสเองก็อยู่ชั้นหนึ่งเหมือนกันครับ ในส่วนของฟิตเนสนั้นจะหันหน้าออกมาทางฝั่งสระว่ายน้ำด้วย ให้เราวิ่งไปชมวิวไป
อ้อ อันนี้ขอพูดหน่อย สระว่ายน้ำเค้าทำแบบมีทางเชื่อมลอดใต้อาคาร ให้เราว่ายลอดจากโซนนี้ไปโซนนั้นได้ด้วย เหมือนเราเป็นปลาในบ่อหลังบ้านเลย สานฝันคนอยากเป็นเมอร์เมด 5555
ผมเดินไปดูโซนด้านหลังโครงการที่ติดริมคลองพระโขนงมาครับ ความจริงโครงการนี้เค้ามีแพลนจะปรับปรุงพื้นที่ด้านหลังด้วยนะ แต่ติดปัญหากับ "เจ้าของที่" เล็กน้อย (อิอิ) เลยต้องล่มแผนไป น่าเสียดายเหมือนกัน
ทัวร์โครงการเสร็จผมต้องมูฟไปเซลส์แกลลอรีของเค้าตรงปากซอยครับ เพราะในโครงการไม่มีห้องแบบที่ตกแต่งให้เราได้ยลโฉมกันเนอะ
สำหรับแบบห้องของโครงการนี้จะมีด้วยกันทั้งหมด 2 แบบ 3 ฟังก์ชั่นครับ คือ 1 Bedroom ขนาด 25.00 และ 30.00 ตร.ม. กับ 2 Bedrooms ขนาด 48.00 ตร.ม. ซึ่งที่เซลส์แกลลอรีตอนนี้ห้องไทป์ตกแต่งจะมีแค่ห้อง 30 ตร.ม. ครับ
ห้องไทป์นี้เปิดมาแล้วจะเจอครัวเปิดเลย เป็นครัวแบบที่เชื่อมกับส่วนทานอาหาร ห้องนั่งเล่น ถัดไปจากห้องนั่งเล่นก็จะเป็นระเบียงครับ
ครัวของเค้าจะได้พื้นที่โต๊ะอาหารเป็นเคาน์เตอร์ลอยมาครับ ฝั่งตรงข้ามกันจะเป็นห้องน้ำ
ตัวนี้พิเศษตรงที่ห้องน้ำเค้าจะให้เป็นห้องน้ำแยกส่วน สามารถเข้าได้สองทางคือฝั่งห้องนั่งเล่นกับฝั่งห้องนอน เวลาแขกมาก็แยกส่วนใช้ได้ไม่ต้องเดินผ่านห้องนอน
ส่วนห้องนั่งเล่นจะมีชุดเฟอร์นิเจอร์หน้าตาเท่ๆ มาให้ครับ โครงการนี้เป็นแบบ Fully Furnished ให้ทุกอย่างในห้องยกเว้นเครื่องใช้ไฟฟ้า แล้วก็แถมแอร์ให้อีก 2 ตัว ส่วนฝ้าเพดานสูง 2.40 เมตร ระเบียงก็กว้างดีครับ แอบทำเป็นมุมนั่งเล่น Outdoor ยังได้เลย
ส่วนห้องนอนก็เป็นส่วนตัวดีนะ พื้นที่ด้านในกว้างขวางดี แล้วก็ได้หน้าต่างแบบเข้ามุมทำให้เราสามารถชมวิวแบบมุมกว้างพร้อมรับแสงกันเต็มที่
แต่ขอติงนิดตรงพื้นที่ปลายเตียง ผมว่าส่วนนี้มันเหลือน้อยไปหน่อย แอบเสียดาย
ตอนนี้ห้องไทป์ที่เหลือน้อยสุดคือ 25.00 ตร.ม. เพราะมีของน้อย แต่ห้องไทป์ 30.00 ตร.ม. นี่เหลือเยอะสุดแต่ก็ขายดีสุดด้วยแหละ ทาร์เก็ตจะเป็นกลุ่มคนที่เพิ่งเริ่มทำงานเพราะราคาเริ่มต้นมันไม่ได้สูงมากพอจ่ายกันไหว
ตอนนี้ "The Excel Hideaway สุขุมวิท 50" เค้ามีอีเว้นท์พิเศษ "เปิดบ้านคลายล็อค อยู่ฟรี 2 ปี" เป็น Pool Party แบบเชิญศิลปินมาร่วมจอยกันด้วยครับ
อีเว้นท์นี้เค้าจัดด้วยทั้งหมด 3 วีค วีคแรกคือวันที่ 15 สิงหา ตามมาด้วย 22 สิงหา และ 29 สิงหา จัดที่ตัวโครงการเลย บอกก่อนว่าภายในงานจะมียูนิตพิเศษ 2.19 ล้านมาให้เป็นเจ้าของกันด้วย ใครสนใจรีบไปจองที่กันได้นะเออ
Tag : The Excel Hideaway สุขุมวิท 50 | All Inspire |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ