ตามที่เคยรีวิวโครงการย่านบางซื่อ-บางโพ-บางอ้อ ไปแล้ว 3 โครงการ คือ 333 Riverside, ชีวาทัย เตาปูน และ The Tree Rio บางอ้อ ตอนนี้กระแสการเดินรถไฟฟ้าสายสีม่วงตอนปลายปีก็ทำให้ทำเลนี้กลับมาน่าสนใจอีกครั้ง หลายโครงการจะทยอยเปิดขายในช่วงปลายปีนี้ ซึ่งช่วงนี้ก็มีโครงการ ชีวาทัย เรสซิเดนซ์ บางโพ เปิดตัวก่อนเลย
ความน่าสนใจของทำเลบางโพก็คือ “วิวแม่น้ำ” น่ะแหละ อย่าง 333 Riverside นี่ผมชอบมากๆ (อย่างที่เคยรีวิวไป)
ราคาเฉลี่ยอยู่ที่ 120,000 กว่าๆ บาท/ตร.ม. โดยชั้นแพงสุดอยู่ที่ 137,xxx บาท/ตร.ม.ซึ่งที่ต้องกล่าวถึงก็เพราะ “วิวแม่น้ำ” ถ้าจะเอาชัวร์ก็ต้องชั้นสูงๆ เพราะตัวตึกไม่ได้อยู่ติดริมน้ำเหมือนโครงการ 333 แต่ห่างออกมาถึง 300 กว่าเมตร ผมตอบไม่ได้หรอกว่าชั้นไหนถึงจะเห็นแม่น้ำชัวร์ๆ แต่รู้ว่า “ยิงสูงยิ่งดี” และแน่นอนครับว่าห้องวิวนี้จะต้องเป็น “ห้องใหญ่” อย่างแน่นอน ห้องที่เห็นวิวแม่น้ำก็คือเบอร์ 8,9,11,12 ซึ่งแบอร์ 8-9 เป็นแบบ 2 ห้องนอน 77.5-78.5 ตร.ม. และเบอร์ 11-12 ถึงแม้จะเป็นแบบ 1 ห้องนอน แต่ก็ขนาดใหญ่ถึง 45-47.5 ตร.ม.ซึ่งถ้าเราเอาโครงการ 333 มาเป็นต้นแบบ ถ้าจะเล่นโครงการนี้ ก็ต้องบอกว่านี่คือ 4 เบอร์ที่ต้องเอา!!!!
แต่ถึงแม้จะเลือก 4 เบอร์นี้แล้ว ก็อาจจะต้อง “เตรียมใจ” ไว้นิดนึง เพราะที่ดินตรงหัวมุมสี่แยกบางโพยังสามารถที่จะพัฒนาเป็นอาคารสูงได้ ซึ่งถ้าแจ๊คพ็อตมันก็อาจจะบังวิวแม่น้ำได้เช่นกัน
อย่างผมบอกนะครับ โครงการแถวนี้ถ้าจะเล่นก็คงได้ในแง่ของ Capital Gain อย่างเดียวเลย เรื่องค่าเช่าอย่าเพิ่งไปหวัง
แล้วถ้าถามเอาจริงๆ ห้องขนาด 2 ห้องนอน ชั้นสูงๆ ราคาแถวๆ 130,000 กว่าๆ ผมสามารถซื้อรีเซลห้องเล็กของโครงการ 333 วิวแม่น้ำได้เลย แถมสามารถซื้อขนาด 45 ตร.ม.ได้ ซึ่งก็จะทำให้ราคารวมต่ำกว่าด้วย
สิ่งที่ดีของชีวาทัย บางโพ ก็คือ เราไม่ต้องไปแต่งห้องแล้ว และจำนวนยูนิตที่น้อยและมีความเป็นส่วนตัวสูง ซึ่ง 2 ข้อนี้ก็เหมาะสำหรับผู้ที่อยากจะมาอยู่อาศัยพื้นที่ย่านนี้จริงๆ
โครงการประกาศพรีเซลสิ้นเดือนนี้นะครับ แต่เอาจริงๆ ก็ซื้อได้ตั้วนานแล้วล่ะ ตามสูตร 5555 ไม่รู้ว่าวิวแม่น้ำจะหมดไปหรือยัง
โดยสรุปก็คือ ถ้าอยากอยู่เอง ชอบบางโพ ไม่ซีเรียสเรื่องเงินหรือหาคนเช่า ก็จัดไปเลยครับ เพราะทำเลก็ดี ของก็ใช้ได้ แต่งครบ ยังไงมูลค่าก็ไม่ตก แต่ในแง่การลงทุนระยะสั้นหรือกลางหรือยาวๆ แบบปล่อยเช่า ผมว่าก็คิดดีๆ ก่อนนะครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ