จ่อกันเต็มที่แล้วครับสำหรับรถไฟฟ้าสายสีม่วง เตาปูน-บางใหญ่ ถึงแม้กำหนดการเปิดอย่างเป็นทางการคือเดือนสิงหาคม 2559 แต่ธันวาคม 2558 นี้ก็จะเปิดทดลองใช้กันก่อนแล้วล่ะครับ แค่นี้ก็ตื่นเต้นกันแล้ว
**ขอชี้แจงให้กับบางท่านที่งงกับรถไฟฟ้าสายสีม่วงว่าจริงๆ แล้วเชื่อมกับ MRT บางซื่อ หรือไม่ ความจริงสายสีม่วงคือ เตาปูน-บางใหญ่ ส่วนที่เชื่อมมาจาก MRT บางซื่อ คือสายสีน้ำเงิน ที่เป็น Loop Line วิ่งไปทางบางโพ ดังนั้นถ้านับเฉพาะสายสีม่วงแล้วมันจะไม่ได้เชื่อมต่อกับ MRT บางซื่อโดยตรง แต่อาศัยว่าจะมีสายสีน้ำเงินวิ่งมา “ผ่าน” สถานีนี้ด้วย จึงเรียกว่า “อินเตอร์เชนจ์” ดังนั้น ในช่วงที่สายสีน้ำเงินที่วิ่งจากบางซื่อไปทางบางโพยังไม่เปิดใช้ จึงต้องมีการ “คุยกัน” ว่า MRT ของสายสีน้ำเงินวิ่งมาอีกสัก 1 สถานี มาลงที่เตาปูนได้มั๊ย เพื่อให้ผู้โดยสารมีความสะดวกสบายขึ้น ไม่ต้องมาต่อรถเองอีก 1 สถานี ...... ซึ่งจริงๆ ก็ควรทำแบบนี้แหละครับ ^^** และด้วยโปรเจค์ต่างๆ มากมายบริเวณบางซื่อนี้ก็เลยทำให้ที่ดินแถวนี้กลายเป็นทำเลเพชร (คือเหนือว่าทำเลทอง 555) โดยเฉพาะที่เน้นอิงกับ “เตาปูน อินเตอร์เชนจ์”ชีวาทัยนำหน้าไปก่อนจากการไปเทคโปรเจคต์ “Cross Point” แบบ “ติด” สถานีRich Park กับ The Stage ก็กระเถิบมาห่างๆและเร็วๆ นี้ ไอๆโอ้ๆ ก็จะมาเจิมสถานีนี้เช่นกัน
แต่ยังมีที่ “ว่างๆ” อยู่ที่หนึ่งบริเวณ “ติด” สถานีเตาปูนเช่นกัน มีป้ายโฆษณาคอนโดนิชโมโน ของค่ายเสนาฯ เค้าล้อมอยู่ ซึ่งเป็นที่ดินที่ “ดีมาก” เช่นกันก็แหม แล้วที่ดินจะเป็นของใครได้ล่ะถ้าไม่ใช่ของเจ้าของป้าย อิอิอิ
สายข่าวรายงานว่าที่ดินตรงนี้เป็นของเสนาฯไปแล้วครับ แต่ทางบริษัทเองก็ยังพยายามจะซื้อที่ดินข้างเคียงมาสะสมเพิ่มเติมให้มีศักยภาพมากขึ้น โดยคาดว่าสุดท้ายอาจจะไม่ได้พัฒนาเป็นแค่คอนโดเพียงอย่างเดียว แต่อาจจะสร้างเป็นพวก Community Mall ด้วย ซึ่งผมเห็นด้วยนะ เพราะทำเลแถวนั้นก็ดู “แห้งๆ” ไปหน่อย เพราะเท่าที่เห็นก็มีแค่ Lotus กับตลาดเตาปูนเท่านั้นเอง
แว่วๆ ว่าทางเสนาฯคงจะไม่รีบพัฒนาในตอนนี้ แต่น่าจะเก็บไว้อีก 2-3 ปีเลยทีเดียว ซึ่งกว่าจะถึงตอนนั้น MRT สายสีน้ำเงินก็อาจจะแล้วเสร็จพร้อมใช้ อัยย่ะ!!!! ถ้าทำคอนโดขาย ราคาจะไปถึงไหนกันนะ?
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ