BTS : อารีย์ / /
12 May 2018 10:38ตกลงมันจะ “พรีวิว” หรือ “รีวิว” กันละเนี่ย ฮ่าฮ่า
คือมันก็ไม่ใช่ “พรีวิว” ซะทีเดียว แต่ข้อมูลก็ยังไม่เยอะขนาดจะเป็น “รีวิว” เลยออกมากั๊กๆ เป็น “พรี-รีวิว” ซะเลย
ต้องยอมรับว่าในช่วงนี้คงไม่มีคอนโดตัวไหนจะน่าสนใจเท่ากับ “รอบๆ อารีย์” ตัวนี้ของ “พี่นบ” อีกแล้ว
“พี่นบ” ถือเป็น “พี่บิ๊ก” ในวงการคอนโดเจ้าหนึ่งนะครับ ถึงแม้ช่วงหลังๆ จะออกหมัดน้อยไปหน่อย แต่ทุกครั้งที่ออกมาก็ยังมี “FC” ติดตามอย่างเหนียวแน่น
และต้องขอบอกว่า “พี่นบ” คือ เจ้าถิ่นของย่านอารีย์ “ตัวจริงเสียงจริง” เลย
คอนโดตระกูล “รี” ทั้งหลาย อยู่เต็ม “อารีย์” ไปหมด ที่สำคัญกลายเป็นตำนานไปก็หลายแท่ง
ช่วงหลังมานี้ ไม่ค่อยมีโครงการใหม่ๆ มาเปิดแบบ “ติดถนนพหลโยธิน” และใกล้ BTS ขนาดนี้เลยนะครับ .... ซึ่งก็เพราะทำเลแบบแหละ “รอบๆ อารีย์” เลยกลายเป็นจุดสนใจขนาดนี้
สำหรับคนที่ยังไม่รู้จักนะครับ ทำเลของโครงการอยู่ห่างจาก BTS อารีย์ เพียง 90 เมตร (จากทางออกที่ 2) โดยอยู่ถัดจาก “SME Bank” นั่นเอง ..... ใกล้มั้ยล่า
รูปทรงที่ดินจริงๆ จะมีทางเส้นก๋วยเตี๋ยวติดถนนใหญ่แล้วค่อยไปบานข้างใน แต่ก็ไม่น่าเกลียดมากนะครับ นิดเดียวๆ สามารถเคลมได้ว่าโครงการติดถนนพหลโยธินได้เต็มปาก
ผมว่าดีกว่าด้วยซ้ำ เพราะถึงแม้ทุกคนจะชอบทำเลใกล้รถไฟฟ้า แต่เอาจริงๆ ก็ไม่มีใครอยากอยู่ติดถนนใหญ่จริงๆ หรอก มันเสียงดัง ขอให้กระเถิบเข้าไปสงบขึ้นอีกสักนิดจะดีกว่า
เรื่องทำเลรอบๆ “อารีย์” คงไม่ต้องพูดให้มากความ แถวนี้เป็นที่อยู่อาศัยที่ดีที่สุดแห่งหนึ่งของกรุงเทพฯ บ้านคนมีฐานะอยู่แถวนี้กันเพียบเลย
Community Mall อย่าง “Villa Ari” ก็เป็น Landmark ของแถวนี้อยู่แล้ว ไม่นับรวมร้านอาหารเท่ห์ๆ หรูๆ ที่เปิดใหม่กันแทบทุกเดือน
ออฟฟิศต่างๆ ก็มาชุมนุมกันมากมาย ทั้ง K-Bank ที่เป็นเจ้าใหญ่แถวนี้มานาน, AIS, IBM หรือ SME Bank ที่อยู่ใกล้ๆ โครงการเลย
คอนโดรุ่นก่อนหน้านี้ โดยเฉพาะที่เป็น “ดีไซน์ใหม่” ราคารีเซลก็ไปไกลกันแล้วครับ ระดับ “แสนปลาย” ก็เพียบ บางโครงการมีร้านอาหารดังๆ ไปเช่าพื้นที่ใต้คอนโดเปิดร้านก็มี (Kaizen เจ้าโปรดผมก็เช่นกัน)
ด้วยเหตุผลที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ จึงน่าติดตามด้วยความระทึกใจเป็นอย่างยิ่งว่า “ราคา” ของ “รอบๆ อารีย์” จะเปิดมาที่เท่าไหร่? แล้วเท่าไหร่จึงน่าสนใจ?
ตัวเลขกลมๆ ที่คนพูดถึงกันก็คือ “สองแสน” มั้ย? (200,000 ต่อตร.ม.น่ะครับ)
ในความคิดผม คิดว่าถึงแน่ เพียงแต่จะเลยไปถึงจุดไหน “ต้น กลาง ปลาย”
ผมคิดว่าเรื่อง “ราคาที่ดิน” และ “Supply” ของมัน คงเป็นปัจจัยหลัก
ราคาที่ก็แพง แถมเหลือของไม่มากด้วย (ที่ดินใกล้รถไฟฟ้าสถานีหลักและติดถนนใหญ่)
“พี่นบ” ก็คงคิดสะระตะแล้วว่า ที่ดินนี้ถ้าขายไปแล้ว จะหาที่ดินแบบนี้มาอีกก็ลำบาก หรือคงจะแพงมากๆ
ดังนั้น ถ้าเราเอาราคาตรงนี้มาตีเป็นต่อยูนิต - ตั้งสมมติฐานว่า ห้องขนาดไม่เกิน 30 ตร.ม.แล้วราคาแถว 6 ล้าน
ยังน่าสนใจไหม?
ตอบเลยว่าถ้าซื้อปล่อยเช่า เหนื่อยแน่นอน ห้อง Studio หรือ 1-Bedroom ค่าเช่าระดับ 25,00-30,000 บาท/เดือน (เพื่อให้ได้ผลตอบแทนแถวๆ 5%) คงนิวไฮเต็มที
ดังนั้นถ้าราคาเฉลี่ยต่อตร.ม. ยิ่งทะยานสูงกว่า 2 แสนขึ้นไปมากเท่าไหร่ ยิลด์ก็ยิ่งต่ำลงไปอีกนะครับ
ดังนั้นสำหรับผมแล้ว การซื้อปล่อยเช่าคงไม่ใช่ทางเลือกที่น่าสนุกนัก
ในช่วงหลัง มีหลายโครงการใช้คำว่า “Collective” เข้ามาใช้กัน ซึ่งความหมายก็คือ ซื้อเก็บไว้นั้นแหละ ประมาณว่า ทำเลแบบนี้ โปรดักส์แบบนี้ หาไม่ได้แล้วนะ ซึ่งเหตุผลตรงนี้ก็ต้องสอดคล้องกับ “ราคา” ในระยะยาวด้วยว่า “น่าจะสูงขึ้น”
เพราะถ้า “ให้เก็บ” แต่ราคาไม่ขึ้น มันก็ดูย้อนแย้งกันนะครับ ฮ่าฮ่า
สำหรับโครงการนี้ของ “พี่นบ” ผมคิดว่าน่าจะเข้าข่ายนี้แหละ คือ น่าเก็บ
สำหรับผมแล้ว เหตุผลคงเป็นเรื่อง “ทำเล” มากกว่า เพราะ “โปรดักส์” ผมยังเห็นนิดเดียว (เห็นแค่ผิวๆ ครับ)
แต่เรื่องของ “ราคา” ก็สำคัญครับ ถ้าเปิดมาแบบเกินคาดของผม “ไปมาก” ก็คงลดความสนใจลงไปพอสมควรเลย
ดังนั้น ถ้ามาทรงนี้ คนที่มีเงินเย็นจริงๆ (ระดับโอนได้นะ) ก็พอจะน่าสนใจอยู่ แต่ถ้าใช้ “สินเชื่อ” ผมไม่แนะนำเลย
ส่วนการเล่นสั้น ถ้าคุณไม่ชำนาญ ไม่เคี่ยวพอ ก็น่ากลัวนะ โดยเฉพาะคนที่ไม่พร้อมโอน (คนสายป่านยาว ยังพอเก็บได้ครับ)
อย่างไรก็ตาม ตอนนี้ก็รอข้อมูลทุกด้านให้ชัดเจนก่อนครับ ค่อยมาฟันธงกันอีกที
บอกแล้วมันคือ “พรี-รีวิว” ฮ่าฮ่าฮ่า
#คอนโดติดดอย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ