1. เวลาผ่านไปใครจะเชื่อว่าย่าน “เตาปูน” จะกลายเป็นพื้นที่ร้อนแรงได้อย่างรวดเร็ว แม้เพียงไม่ถึง 1 ไร่
ก็มีมูลค่าไม่น้อยเลยทีเดียว คร่าวๆ ราคาที่ดินได้เพิ่มขึ้นจากเดิมประมาณ 50% ไปเรียบร้อยแล้ว (นับเป็นต่อ
ตารางเมตร มีเหยียบแสนอัพ) ทำให้ไม่แปลกใจเลยว่าทำไม อสังหารายเล็กรายใหญ่ต่างแย่งชิงเพื่อสร้าง
คอนโดกันอย่างต่อเนื่อง ไม่ต่างจากพื้นที่ในเมือง
2. ความฮอตของเตาปูนส่วนหนึ่งมาจากรถไฟฟ้าเกิด "Interchange" กัน หรือก็คือรถไฟฟ้าสองสาย อย่าง
สีม่วงกับสีน้ำเงินมาบรรจบกันพอดี... เชื่อว่าถ้าเป็นตอนยังไม่เชื่อม และต้องนั่งรถเมล์ไปต่อสถานีบางซื่อ คง
เป็นไปได้ยากที่ที่ดินจะราคาขนาดนี้แน่นอน ฮ่าๆๆ
3. นอกจากข้อ 2 แล้ว ยังมีรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินส่วนต่อขยาย ช่วงบางซื่อ-ท่าพระ (วิ่งผ่านเตาปูน บางโพ) ด้วย
ซึ่งคาดว่าจะเปิดให้บริการในปี 63
4. เป็นไปได้อีกว่า โลเคชั่นนี้จะต้องดีดราคาสูงขึ้นชัวร์ เมื่อ “สถานีกลางบางซื่อ” เสร็จเรียบร้อย (การจับรวม
รถไฟทุกระบบมาจอยกันที่สถานีนี้... มันส์แน่พะย่ะค่ะ อิอิ) เพราะอยู่ห่างไปเพียงสถานีเดียว แต่ก็ถือว่าใกล้อยู่นะ
5. มาดูในส่วนของการสัญจรบนดินกันบ้างดีกว่า ต้องบอกเลยว่าถิ่นนี้ “พี่วินมอเตอร์ไซค์” จับจองค้าบบบบ
พอลงมาจากรถไฟฟ้าก็เจอละ 1 วิน เดินไปทางฝั่งบางโพก็เจออีก เรียกได้ว่ามีอยู่แทบตลอดทางเลยก็ว่าได้
คือถ้าไปไหนแถวนี้ ผมว่าเรียกใช้บริการพี่วินก็จะสะดวกและรวดเร็วมากกกกก
6. ขณะที่ “รถเมล์” เองก็ผ่านหลายสาย หลายสถานที่เลย เช่น สาย 5 (ตอนเด็กขึ้นบ่อย), 66 (ตอนเรียน
มหาลัยเพื่อนผมขึ้นกลับบ้านแถวจรัญตลอด), ปอ.505 (อันนี้ผมและคนรู้จักไม่เคยขึ้น ฮ่าๆๆ) และมีสายอื่น
แต่ผมลืมมมม แหะๆ
7. การเดินทางด้วยขนส่งยังไม่หมดครับ เพราะทางน้ำอย่าง “เรือ” ก็มีนะเอาเซ้!! ลงจากรถไฟฟ้าทางออกที่ 1
เรียกพี่วินวิ่งตรงยาวสุดทางเลย มีเรือด่วนเจ้าพระยาอยู่ ชื่อ ท่าเรือบางโพ... เดินทางได้หลากหลายจริงๆ นี่ถ้า
มีทางอากาศ หรือเดินทางด้วยเครื่องบินนะ ผมว่า... จะโอเวอร์เกินไปครับ 55555
8. ขณะที่ “ทางด่วน” (แต่ไม่ด่วน 5555) อยู่ไม่ไกลแต่ก็ไม่ใกล้ ที่พอนึกออกก็มีตรง ประชาชื่น กำแพงเพชร
และทางด่วนที่เพิ่งเปิดได้ไม่นานตรงพระราม 7 ชื่อว่า ทางด่วนศรีรัช – วงแหวนรอบนอก... เลือกเดินทางที่คิด
ว่าใกล้ที่สุดสำหรับเราได้เลยยยย
9. ถ้า “เรื่องปากเรื่องท้อง” ต้องยอมรับเลยว่าเตาปูนก็เป็นอีกหนึ่งย่านที่ขึ้นชื่อเรื่องของกินไม่แพ้ที่อื่น อย่าง
นี่เลยยย... 7-11!!! เอิ่ม... ผมว่าไม่น่าจะใช่นะ คือแถวนี้มีเซเว่นก็จริงแต่แถวอื่นก็มีม๊ายยยย ฮ่าๆๆๆ... มาๆ มี
อาหารอร่อยเพียบ แต่ที่โดดเด่นและหลากหลายก็จะเป็นก๋วยเตี๋ยว ซึ่งมีทั้งก๋วยเตี๋ยวน้ำตก, ก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้น
และบะหมี่เกี๊ยว-หมูแดง หรือถ้าเป็นข้าวก็มี ข้าวแกง ข้าวผัดปู อาหารตามสั่ง ตามไม่สั่ง สไตล์คาเฟ่ ก็มียาว
ตลอดสองฝั่งทาง คือมีให้เลือกจนตัดสินใจไม่ถูกว่าจะกินอะไรดี อิอิ
10. ในละแวกเตาปูนมี “ธนาคาร” ให้บริการด้วย โดยมีทั้ง สีเขียว สีม่วง สีน้ำเงิน สีชมพู (อีกนิดจะครบละ555)
11. เจ็บไข้ได้ป่วยแบบเบาๆ ก็พอมี ร้านขายยา คลินิก อยู่บ้าง หรือถ้าเป็นหนักต้องเข้า “โรงพยาบาล” ในแถบนี้
12. สำหรับใครที่อยู่เป็นครอบครัว และกำลังมองหา โรงเรียน ใกล้ที่พักอาศัย ก็มีให้เลือกอยู่ 2 แห่ง ซึ่งไม่รู้ว่ามีใคร
สังเกตไหมเพราะทางเข้าจะเล็กนิดนึง ชื่อโรงเรียนเทพสัมฤทธิ์วิทยา (ผมเคยเรียนตอนอนุบาลด้วยแหละ อิอิ) หรือถ้า
ไปทางประชาชื่นมีโรงเรียนผะดุงศิษย์พิทยา (อันนี้พี่สาวผมเรียนตอนประถม)
13. วันหยุดเสาร์ อาทิตย์ อยากทำขนมนมเนยให้ลูก แฟน หรือตัวเองกิน ไม่ต้องไปหาร้านขายพวกอุปกรณ์เบเกอรี่
14. ไหนมีใครถามหาห้างบ้าง... ที่นึกออกแล้วแบบว่าสะดวกสุด ผมว่าคงต้องยกให้ “เดอะมอลล์ งามวงศ์วาน”
อ่อ!!!! มีอีกที่ อยู่ตรงข้ามโรงพยาบาล บางโพเลย... "เกตเวย์ บางซื่อ" ตามข่าวบอกพร้อมเปิดบริการในปีนี้
เดี๋ยวมาดูกันอีกที แต่เท่าที่ผมเห็นก็คิดว่าน่าจะใกล้ละนะ... ใกล้เจ๋ง? โอ๊ยยยย!!! เล่นแต่ละอันวอนโดนปิด
เพจจริงๆ เล้ยยยย ใกล้เสร็จสิเอ้อออ ยอมลงทุนไปหลายพันล้านบาทจะเอาอะไรมาจงมาเจ๊ง เนอะะะะ
15. ก่อนเป็น “เกตเวย์ บางซื่อ” ที่ตรงนี้เคยเป็นศูนย์การค้ามาแล้ว 2 ครั้ง แต่ผมจำชื่อทั้งคู่ไม่ได้เลย 5555
ครั้งแรกเมื่อสิบกว่าปีก่อนเป็นศูนย์การค้าเล็กๆ ผมเข้าไปเล่นเกมตีตัวตุ่นกับน้องประจำ ระหว่างรอแม่ซื้อของ
ครั้งที่สองน่าจะ 5-6 ปีที่แล้วมั้ง อันนี้ผมไม่เคยเข้าไป ก็ปรับปรุงให้ทันสมัยมากขึ้นดูดีเลยล่ะ... แต่ก็ไม่รอด
ซึ่งผมว่าครั้งที่ 3 นี้ น่าจะอยู่ยงคงกระพัน (มั้ง 5555)
16. ตั้งแต่ ข้อ 3-9 คือมุ่งหน้าสู่บางโพนะ แต่ถ้าไปทางประชาชื่น ของกินก็มีอีกมากมายยย ถ้าอยากรู้ว่ามี
อะไรบ้างคลิกเข้าไปอ่านกันเลยค้าบบบ IDEO Mobi บางซื่อ อื้อหือ! ครบทุกสิ่ง
17. ใครสายช้อปแบบจริงจัง หรือเดินเล่นชิลๆ แนะนำ “จตุจักรและเจเจกรีน” ขับรถไปไม่ถึง 5 กิโลเองครับ
หรือนั่งรถไฟฟ้า 2 สถานี ก็ถึงแล้ววว เห็นหลายๆ คน บอกว่าจตุจักรกลางคืนตอนนี้ของถูกเวอร์ แม่ค้าพ่อค้า
มาแข่งกันขายส่งเยอะแยะเลย
18. ถามว่าเตาปูน ครบเครื่องหรือยัง? ตอนนี้อาจพูดได้ไม่เต็มปากเท่าไหร่ เพราะถ้าเทียบกับใจกลางเมือง
คงต้องใช้เวลาอีกประมาณหนึ่ง แต่ถือว่า ณ ตอนนี้ ก็เป็นโลเคชั่นที่มีศักยภาพพอตัวทีเดียว
19. สุดท้ายแล้วความเก๋าเก่าของบ้านเรือนและอาคารพาณิชย์ จะถูกแทนที่ด้วยตึกสูงไปจนหมดหรือไม่...
แต่เมื่อเวลาเปลี่ยนอะไรๆ ก็ต้องเปลี่ยนล่ะเนอะ... ผมว่าเดี๋ยวเรามาดูพร้อมๆ กันว่าอนาคตอีก 5-10 ปี จะเป็น
อย่างไรต่อไป?
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ