เมื่อหลายวันก่อน ได้มีข่าวความร่วมมือของ 3 ยักษ์ใหญ่ผู้ให้บริการเครือข่ายมือถือ ซึ่งก็คือ AIS DTAC และ TRUE เป็นการร่วมมือกันในลักษณะ E-Wallet หรือกระเป๋าเงินอิเล็กทรอนิกส์ นั่นเอง
จริงๆการนำเงินเข้าสู่ระบบออนไลน์นั้นมีมาหลายปีแล้ว และสามารถโอนเงินให้กันได้ แต่ที่ผ่านมา จะโอนได้แค่ในเครือข่ายตนเองเท่านั้น
การร่วมมือกันคราวนี้ จะทำให้เราสามารถโอนเงินข้ามค่ายได้อย่างอิสระ โดยอาจจะมีค่าธรรมเนียมการโอน ซึ่งก็ถือว่าปกติ เหมือนโอนเงินข้ามแบงค์นั่นแหละ
ตัวเรานั้นไม่จำเป็นต้องมีเบอร์บัญชีเพิ่ม จะใช้เบอร์มือถือของเราแทนเบอร์บัญชีได้เลย ทางผู้บริหารได้ยกตัวอย่างเหตุการณ์มาด้วยดังนี้ "เวลาไปกินข้าวกับเพื่อน ผมใช้เอ็มเปย์จ่ายไปก่อน เพื่อนที่ใช้ดีแทคก็โอนเงินจากเพย์สบายมาให้ผมได้ทันที" อืม อีกหน่อย ก็คงมีเหตุดังว่าเกิดขึ้นบ่อยแน่ๆ
วงเงินที่สามารถโอนให้กันได้ จะอยู่ที่ไม่เกิน 10,000 บาท ไม่แน่ใจว่าต่อวัน หรือต่อเดือน ไว้ทราบแน่ชัดจะมาบอกอีกทีนะ
ทั้ง 3 ค่ายได้วางกำหนดวันเปิดให้บริการไว้แล้ว จะเป็นในช่วงเดือนพ.ย.นี้เลย (เร็วเนอะ เอกชนร่วมมือกันก้แบบนี้แหละ) ตอนนี้กำลังเร่งเชื่อมระบบกันอยู่
การร่วมมือกันครั้งนี้ แน่นอนว่า เพิ่มความสะดวกได้อย่างมากมาย โดยเฉพาะการค้าขายออนไลน์ (นับว่าเป็นเรื่องที่ดีนะ) ที่นับวันก็ยิ่งมีมูลค่ามหาศาลขึ้นเรื่อยๆ แต่มันไม่ใช่แค่เราสบายนะ พวกมิจฉาชีพก็สบายเช่นกัน
ผมหวังว่าคงจะมีมาตรการชัดเจนเกี่ยวกับความปลอดภัย ในการโอนเงินด้วยนะครับ แค่ทุกวันนี้การโอนเงินทาง ATM ที่มีเบอร์บัญชี และมีหลักฐานการเป็นเจ้าของบัญชีแท้ๆ เรายังไม่สามารถลากไปถึงตอพวกมิจฉาชีพได้เลย แล้วนี่เบอร์มือถือ ที่ใครๆก็มีได้ คิดแล้วก็หวาดหวั่นไม่ใช่น้อยนะ
อย่างไรก็ดี ผมก็ยังชอบการพัฒนาอยู่ดีนะ ถือว่าเป็นการร่วมมือกันที่ดี เพียงแต่อย่างที่บอก อยากให้มีความปลอดภัยที่ดีตามมาด้วยเท่านั้นแหละครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย