“The Sky Gallery Pattaya” เป็นร้านอาหารที่สัมผัสได้ถึงธรรมชาติ เข้าถึงความโรแมนติกได้ดีมาก นั่งมองวิวทะเล ชมอาทิตย์ตกดิน มันดีต่อใจจริงๆ+++ อีกอย่างคือมีความหลากหลายของอาหารให้เลือก ทั้งอาหารไทยและนานาชาติ เครื่องดื่มก็พร้อมหลั่งลงเส้น ลิ้นระดับไหน จิบได้ระดับนั้น 555! ถ้าใครมาพัทยา เตรียมปักหมุดได้เลยครับ!! หมีไม่ได้อวย แต่ได้ค่ารีวิวมา 2 หมื่น คิๆๆ พูดเล่น++
มาดูเมนูแรกดีกว่าครับ ดูผ่านๆ หลายคนคงคิดว่าเหมือนพิซซ่า!! แต่ด้วยความอยากรู้!>!> “น้องจานนี้เค้าเรียกว่าอะไรจ๊ะ” มันคือ “แซนวิชตอติญ่า” พร้อมข้อมูลแน่นๆ ปั๊คๆๆๆ ยอมรับจริงๆว่าพนักงานที่นี่แนะนำเยี่ยม บริการดี หน้าตาดีอีกต่างหาก อิอิอิ เขิ๊น!! เมนูนี้แนะนำตอนออกจากเตากำลังร้อนๆ รีบซัดเข้าปากเลย เคี้ยวกรุบๆกรอบ ไส้ผักโขมอบชีส ทะลักออกมาเบาๆ เจอเบค่อนเข้าไปด้วย ฟินสุดติ่ง!!
“ซี่โครงหมูบาร์บีคิว” โอ้ยเมนูนี้ดีงามคุณเจ้าขา หมูเนื้อนุ่ม เปื่อยละลายในปาก เสิร์ฟคู่กับเมนูมันบดราดซอสลงไปหน่อย หืม.. ทานคู่กัน สวรรค์สรรสร้าง “เพราะเราคู่กัน” จริงๆ เจ้าค่ะ
“ซีซาร์สลัด” เมนูเพื่อสุขภาพไปอีก... ผักเค้าสดทานคู่กับอะไรก็อร่อย โดยเฉพาะทานคู่กับ “เธอ” 555+
ถึงพริกถึงขิง ทานได้ยาวๆ ไม่เลี่ยน เส้นนุ่มกำลังดี แฮ่มๆๆ
อาริกาโตะ ญี่ปุ่นก็มา “แซลม่อนรมควัน” ราดน้ำจิ้มซีฟู๊ด
หอมกลิ่นควันรัญจวนจิตร เนื้อหวานชื่นคออีช้อยเหลือเกิ้น....
มาถึง 2 เมนูสุดท้ายที่ไม่สั่งไม่ได้ ถามว่าทำไม!!??? อิอิอิ
ก็อย่างที่ได้บอกไปตอนแรกว่า “เครื่องดื่มที่นี่เค้าเยอะ”
พี่หมี “คอทองแดง” ไม่สั่งมาล้างคอก็ไม่ได้ 555!
เจอ “หมูแดดเดียว”และ “ปีกไก่ทอด” หมัฟเข้าไป!!!
พี่หมีถึงกับร้อง OMG เลย “กับแกล้มชั้นดี”
ไม่ต้องแพงแต่เคี้ยวเพลิน จิบเพลิน กับโมเมนต์แบบนี้++
ใครได้มาที่นี่ต้องหลงรัก มนต์เสน่ห์ที่นี่แบบพี่หมีแน่นอน!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ