หยุดยาวที่ผ่านมาผมไปเที่ยว 'ปราณบุรี' มาจะบอกว่าประทับใจมากนะ
สารภาพเลยว่าทะเลโซนนี้ไม่ค่อยอยู่ในลิสต์ที่เที่ยวของผมเท่าไหร่ รวมถึงใครหลายด้วย เพราะเป็นเหมือนจุดกึ่งกลางที่ไม่ได้เป็นทางผ่านในการลงภาคใต้
แต่ด้วยความที่เค้าไม่ได้เป็นที่นิยมเนี่ยแหละ ทำให้ทะเลเค้าสวยมาก น้ำใจ หาดทรายสวย ที่สำคัญคนไม่เยอะ ชาวต่างชาติก็น้อย
ใครที่ชอบเที่ยวทะเล สงบ ๆ ผมแนะนำให้เปิดใจมาลองกันสักครั้ง!!
ส่วนเรื่องที่พักเอาจริง ๆ นับว่าน้อยมาก จะมองหาโรงแรมหรู โรงแรมห้าดาวนี่แถบไม่มี แต่ถ้าเป็นบ้านพัก รีสอร์ทนี่ก็มีให้เลือกเยอะอยู่
หรือถ้าอยากมองหาคอนโดตากอากาศสักหลัง ปราญปราณบุรีก็มีคอนโดด้วยนะ แม้จะไม่ใช่รายใหญ่ แต่คุณภาพโครงการก็โอเคเลยครับ
ที่ผมไปเจอมาจะเป็นโครงการ "Parallel Seaside Condominium" โครงการเรือธงของ Parallel Asset โดยมีจุดขายคืออยู่ในพิกัดที่ดีมาก
ตัวโครงการเป็นคอนโดมิเนียม 4 ชั้น ไม่ได้สูงมากช่วยให้มีความส่วนตัวสูง โดยทั้งโครงการมีเพียง 27 ยูนิตเท่านั้นเองครับ
ซึ่งที่ตั้งของโครงการถือว่าอยู่ในจุดที่ดีมาก ๆ สามารถมองเห็นวิวสวย ๆ ของทะเลปราณบุรีได้อย่างจุใจ ซึ่งจุดนี้จะมีเขาโอบล้อมอยู่ด้านหลังด้วยนะ
แต่ แต่ แต่... โครงการไม่ได้อยู่ติดทะเลนะ แต่ก็ห่างไม่ไกลแค่เพียง 60 เมตร ก็จะเจอกับทะเลสามร้อยยอดแล้วครับ
ซึ่งหลังจากที่ผมประทับใจกับทะเลปราณบุรีแล้ว พอมาเจอกับโครงการนี้อีกผมว่ามันเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับใครกำลังมองหาคอนโดตากอากาศเลยนะ
เพราะตัวทะเลที่นี่สวยกว่าทะเลที่เป็นแหล่งท่องเที่ยวนิยม ๆ และตัวโครงการเองก็ตั้งอยู่ในพื้นที่เงียบสงบ ซึ่งมันให้ความผ่อนคลาย และเป็นส่วนตัวมากกว่า
มันไม่ใช่คอนโดที่แวะมาพักผ่อน พักใจเวลาเหงา ๆ อ่ะ แต่มันเป็นเหมือนบ้านอีกหลังที่เหมาะแก่การอยู่อาศัย จะมาพักผ่อนตากอากาศทีเป็นเดือนก็ไม่เบื่อเลย
สำหรับรูปแบบการออกแบบโครงการก็เป็นอีกจุดที่น่าสนใจ แปลนห้องพักของที่นี่เค้ามีความโดดเด่นเป็นเอกลักษณ์ และเลือกวัสดุที่ใช้ในการก่อสร้างที่มีมาตรฐาน
และแม้ตัวโครงการจะมียูนิตพักอาศัยเพียง 27 ยูนิต แต่ก็มีรูปแบบห้องพักให้เลือกทั้งหมดถึง 5 แบบเลยครับ
- 1 Bedroom
- 1 Bedroom Pool Access
- 1 Bedroom Extra
- 2 Bedroom
- 2 Bedroom Pool Access
ผมชอบการการออกแบบที่เค้าทำให้หน้าตัดของแต่ละห้องมีลักษะเฉียงหันหน้าเข้าทะเล แม้ในการอยู่อาศัยจริงอาจจะไม่ได้เห็นทะเลมากนัก
แต่การออกแบบนี้ช่วยให้แต่ละห้องมีเอกลักษณ์ที่แตกต่าง เข้าไปแต่ละห้องจะได้มุมมองที่ไม่เหมือนกันเลย เป็นการบังคับสายตาให้เรามองไปทางทะเลและสระว่ายน้ำด้านนอก
ถือเป็นลูกเล่นที่ต้องเป็นคอนโดไซส์นี้แหละถึงจะทำได้!!!
สำหรับค่าตัวโครงการเปิดตัวมาที่ราคาเริ่มต้น 2.89 ล้านบาท ถือเป็นราคาที่สูงเหมือนกันนะสำหรับคอนโดที่ไม่ได้อยู่ในเมืองท่องเที่ยวแบบนี้
แต่สิ่งที่ต้องยอมรับคือเรื่องการออกแบบเค้าผ่านการคิดมาอย่างดี รวมไปถึงบรรดาวัสดุที่เค้าเลือกมาใช้ในการก่อสร้างก็ด้วย เค้าคัดคุณภาพมาให้อย่างดีจริง ๆ
พูดถึงทำเลอีกนิด ตัวโครงการอยู่ห่างจากทะเลสามร้อยยอดเพียง 60 เมตร จุดที่น่ากังขาก็คือโซนนี้เป็นหาดที่เงียบสงบมาก
มองมุมแง่ดีก็จะรู้สึกว่ามันเป็นชายหาดที่สงบ ไม่วุ่นวาย ไม่มีนักท่องเที่ยว แต่กลับกันก็คือสิ่งอำรวยความสะดวกโดยรอบก็จะน้อยหน่อย
อย่างบรรดาร้านอาหาร ร้านค้า ร้านสะดวกซื้อนี่ไม่มีเลย ถ้าต้องการจับจ่ายใช้สอยต้องขับรถ ขับมอเตอร์ไซต์ออกไป เพราะไม่อยู่ในระยะที่สามารถเดินได้
โดยถ้าขับไปอีกนิดจะมี "ตลาดลงเล" ซึ่งเป็นตลาดขายอาหาร มีของกินให้เลือกสรรเพียบ และที่สำคัญคือราคาย่อมเยาว์ไม่ได้แพงเพราะเป็นที่ท่องเที่ยวเลย
โดยจะเปิดในช่วงเย็นของทุกวันเสาร์ ในตลาดของที่จำหน่ายเป็นของทานได้เลย ในราคาถูก อิ่มอร่อย บรรยากาศดีติดริมชายหาดสามร้อยยอด ลมพัดเย็นสบาย
นอกจากนี้ ตลาดลงเล สามารถมองเห็นทะเล มองไปเห็นเกาะโครำ เกาะนมสาว เป็นบรรยากาศแบบสบาย ๆ ชิว ๆ ตามริมทะเล
คอนเซ็ปต์ตลาดลงเล อยู่ในชายหาด ถอดรองเท้าเดินบนทราย
ย้ำอีกทีว่าตลาดเค้าไม่ได้เปิดทุกวันนะ ไปกันได้ทุกวันเสาร์ 17.00 น. -22 .30 น. เห็นว่าเค้ายังมีกิจกรรมพวกวอลเล่ย์บอลชายหาด การเต้นแอโรบิก การวิ่งออกกำลังบนชายหาด ลานดนตรี บางอาทิตย์ด้วยนะ
มาถึงสามารถจอดรถริมทาง แล้วเดินลงมาเลือกซื้อหาของทานได้ตามสะดวก โต๊ะเก้าอี้มีบริการแบบเสียค่าใช้จ่าย แต่รับรองความชิว ความถูกใจได้อย่างลงตัวแน่นอนครับ
กลับมาที่คอนโดกันต่อ สำหรับใครที่ยังกังวลว่าการซื้อคอนโดตากอากาศกับนักพัฒนารายเล็กแล้วจะเป็นปัญหา จะบอกว่าแม้เค้าจะเป็นรายเล็กแต่เค้าก็มีความเก๋าอยู่นะ
Parallel Asset เค้าใช้เทคนิคการก่อสร้างทั้งทางโครงการ สถาปัตยกรรม ระบบไฟฟ้าสุขาภิบาล รวมถึงการตกแต่ง ด้วยประสบการณ์พัฒนาอสังหาริมทรัพย์กว่า 30 ปีเชียวนะ
เพราะงั้นเพื่อน ๆ สามารถมั่นใจได้ว่าเป็นโครงการที่มีคุณภาพ บริหารงานอย่างเป็นระบบ และแม้ตอนนี้จะยังสร้างไม่เสร็จแต่ก็จะเสร็จตามแผนงานแน่นอน
รวมถึงทีมงานของเค้าก็ผ่านการอบรมของโครงการมาเรียบร้อย เมื่องโครงการสร้างเสร็จแล้วเรื่องการบริหารจัดการอาคาร และดูแลบริการตลอดการพักอาศัยจะต้องออกมาดีแน่นอนค้าบ
เอาเป็นว่าใครที่สนใจกำลังมองหาคอนโดตากอากาศสักหลัง "Parallel Seaside Condominium" อาจเป็นตัวเลือกที่เหมาะกับเพื่อน ๆ นะ
ตัวโครงการสร้างและออกแบบมาด้วยความตั้งใจ อยู่ในพิกัดที่ดี ใกล้หาดสามร้อยยอดเพียง 60 เมตร มีถนนคนเดินให้กินเที่ยวเล่น
และที่สำคัญเป็นทะเลที่สวย เงียบสงบ เหมาะกับการพักผ่อนมาก ๆ เลยค้าบบบบบบบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ