MRT : คลองเตย / ลุมพินี /
18 Apr 2024 16:33
ตัวจริง Comeback แล้วจ้าาา พี่สิบหมื่น หรือ แสนสิริ ส่งคอนโดใหม่ บุกย่านสวนพลู กับโครงการ HAUS Nang Linchee (เฮ้าส์ นางลิ้นจี่) ตอนนี้ล้อมไวนิลเรียบร้อยแล้วด้วย
สร้างบนที่ดิน 2 ไร่ 90 ตร.ว. มาในรูปแบบของคอนโด High Rise สูง 34 ชั้น จำนวนยูนิตน้อยเพียง 215 ยูนิต เรียกได้ว่าความ Privacy คืออีกหนึ่งจุดเด่นของโครงการเลยก็ว่าได้ ที่สำคัญเค้าจะเป็นโครงการแบบ Pet Friendly สามารถเลี้ยงสัตว์ได้ ทาสแบบเราถูกใจสิ่งนี้!!
เห็นจำนวนห้องเท่านี้ เดาได้เลยว่าโครงการนี้น่าจะเน้นในเรื่องของขนาดห้องที่ใหญ่กับส่วนกลางปังๆ ชัวร์เลย ยิ่งผนวกกับคอนโด Pet Friendly ผมรอดูว่าเค้าจะทำ Pet Zone อะไรออกมาบ้าง เพราะต้องยอมรับว่าตอนนี้คอนโดเข้าอื่นๆ ที่เลี้ยงสัตว์ได้ก็มีจุดขายในเรื่องของ Pet Zone ที่ดึงดูดใจเหล่าทาสที่เลี้ยงสัตว์เป็นลูกนี่แหละ
แต่อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าหลังจาก EIA Approved แล้วจะเปลี่ยนชื่อโครงการ เหมือนหลายๆ โครงการของแสนสิริที่หรือเปล่า ไม่แน่ตัวนี้อาจจะเปลี่ยนชื่อไม่ใช้แบรนด์ 'HAUS' ก็ได้ อันนี้ก็ต้องรออัปเดตอีกทีนึง
ถึงแม้ชื่อแบรนด์ เราจะยังไม่แน่ใจ แต่วันนี้ เราจะพาทุกคนไปชมทำเลกันก่อน เป็นน้ำจิ้มก่อนครับ
โครงการนี้เป็นโครงการที่ติด 'ถนนนางลิ้นจี่' เลยนะ อยู่บริเวณปากซอยนางลิ้นจี่ 4 ตรงข้ามกับแฟลตทหารเรือ เยื้องๆ Market place แถมใกล้ๆ โครงการตอนนี้กำลังสร้าง Villa Market อีกด้วย เรียกได้ว่าเป็นทำเลที่มีสิ่งอำนวยความสะดวกพร้อมเสิร์ฟถึงที่
จริงๆ นี่ไม่ใช่คอนโดติดรถไฟฟ้า หรือใกล้รถไฟฟ้าในระยะที่เดินไหวด้วยนะ 5555 แต่ยังไงโครงการในเครือแสนสิริเค้าก็มีบริการรับส่งลูกบ้านไปยังรถไฟฟ้าอบู่แล้วล่ะ
โดยรถไฟฟ้าที่ใกล้โครงการที่สุดจะเป็น MRT โดยจะมีด้วยกันสองสถานีเลยทั้ง 'สถานีลุมพินี' และ 'สถานีคลองเตย' ซึ่งหากวัดระยะทางจากทั้งสองสถานีจะอยู่ที่ 2 โลกว่าๆ เท่านั้นเอง
ข้อดีของตรงนี้สำหรับคนที่ใช้บริการขนส่งสาธารณะก็คือ การที่เค้าอยู่ในแหล่งที่อยู่อาศัย ที่มีคนอยู่เยอะ พวกรถเมล์ รถสองแถว รวมถึงวินมอเตอร์ไซต์เนี้ยมีสแตนบายรอเลย จะเร่งด่วนจะใกล้จะไกล แถวนี้ถือว่าสะดวกมากสำหรับคนที่ไม่ใช้รถส่วนตัว
ส่วนการเดินทางสำหรับคนที่ใช้รถใช้ถนน ตรงนี้ผมว่าก็สะดวกเหมือนกันครับ โครงการอยู่ใกล้กับแยกเย็นอากาศ ขับเข้าไปซอยศรีบำเพ็ญ ไปเชื่อมต่อซอยงามดูพลี ทะลุพระราม 4 หรือตรงแยกเย็นอากาศ หากเราเลี้ยวขวา จะสามารถมุ่งหน้าเข้าสู่ถนนจันทร์ ขับยาวไปเชื่อมต่อถนนเจริญกรุงได้ด้วยนะ
หรือจะขับตรงมาจากตัวโครงการ ก็สามารถมุ่งหน้าเข้าสู่พระราม 3 ได้เลย ผมว่าเป็นทำเลที่การเดินทางไม่ซับซ้อน สามารถเดินทางได้หลากหลายเลยทีเดียว แถมยังเป็นทำเลกลางเมือง ใกล้ถนนพระราม 4 ซึ่งเป็นถนนที่น่าจับตามองมาก ณ ขณะนี้อีกด้วย
อย่างตอนนี้โครงการ One Bangkok ก็เริ่มทยอยเปิดให้บริการแล้ว ซึ่งตรงนี้ถือว่าเป็นย่านที่จะมาเติมเต็มให้กรุงเทพนั้นสมบูรณ์มากขึ่้น ในอนาคตรับรองว่าตรงนี้จะกลายเป็น CBD ที่น่าจับตามองมากกว่าเดิมแน่นอน
ในแง่ของแหล่งอำนวยความสะดวกกันบ้าง อย่างที่บอกไว้ตอนต้นว่า นี่คือทำเลที่มีสิ่งอำนวยความสะดวกมาเสิร์ฟถึงที่ นอกจาก Market Place และ Villa Market แล้วยังมีตลาดนัดแฟลตทหารเรือ ตรงนี้เป็นตลาดใหญ่เลย ขายทั้งอาหาร ของสด เสื้อผ้า แถมตรงข้ามยังมีปั๊มน้ำมันบางจาก ในปั๊มมีพวกร้านกาแฟด้วย
นอกจากนี้ ถ้าหากว่าเราใช้บริการรถไฟฟ้า เลิกงาน สามารถแวะเข้าไปใน One Bangkok จะมีพวกร้านรวงให้เราเดินเล่นอีกด้วย อ้อ อีกตลาดหนึ่งใกล้ๆ ก็คงเป็นตลาดคลองเตยนี่แหละ เค้าเป็นตลาดที่ข้าวของถูกมากกกก เรียกได้ว่าอยู่โครงการนี้ จะเดินห้าง หรือจะไปสาย Locall ตรงนี้ตอบโจทย์
ในส่วนของราคาอันนี้แอบแว่วๆ มาว่าจะอยู่ที่ ตร.ม. ละแสนกว่าๆ เอาจริงๆ ผมว่าราคากับทำเลสมเหตุสมผล แต่ก็อย่างที่บอกว่ามันยังไม่ได้เปิดตัวทางการอ่ะเนอะ ข้อมูลอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงกันได้
แต่ต้องบอกเลยว่าโครงการนี้ 'พี่สิบหมื่น' ปล่อยภาพ 3D Model มาสวยจัดเลย ชอบมากๆ ยิ่งมาพร้อมคอนโดแบบ Pet Friendly แถมได้ห้องไซส์ใหญ๋ ผมว่าเปิดขายเมื่อไหร่ Sale Gallery แตกแน่นอน
ตอนนี้รอกันอย่างเดียว แต่เดี๋ยวถ้าข้อมูลมาเพิ่มไว้จะรีบอัปเดตอีกที ดูจากรูปข้างล่างทุกคนคิดว่าไงบ้างครับ ทำเลถูกใจกันมั้ย?
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ