BTS : กรุงธนบุรี / /
04 Apr 2024 06:59
หลังจากที่ไปเอาดีทางด้านแนวราบมาพักใหญ่ ผมว่าหลายๆ คนก็คงคิดถึงคอนโดจาก 'โกวศุ' เหมือนกันใช่ไหมครับ
ล่าสุดเค้าไม่ปล่อยให้เราคิดถึงนาน ปล่อยคอนโดใหม่ ที่มาพร้อมแบรนด์ใหม่!! อย่าง 'ศุภาลัย ธาม เจริญนคร'(SUPALAI TYME CHAROENNAKHON)
ถึงแม้จะเป็นแบรนด์ใหม่ แต่มาในทำเลที่โกวศุเค้าช่ำชองเลยฮะ เพราะตัวนี้เค้าจะเป็นโครงการติดถนนเจริญนคร ซึ่งทำเลนี้ โกวศุเค้าก็เคยไปบุกมาหลายโครงการแล้วเหมือนกันนะ
โดยโครงการ 'ศุภาลัย ธาม เจริญนคร' จะมีพื้นที่ราวๆ 3 ไร่ หรือ 5,554.8 ตร.ม. โดยจะมาในรูปแบบคอนโดสูง 28 ชั้น จำนวนห้องพักอาศัย 449 ยูนิต และร้านค้า 2 ยูนิต
มาพร้อมที่จอดรถยนต์ 292 คัน แบ่งเป็นที่จอดรถยนต์แบบปกติ 285 คัน และที่จอดรถสำหรับผู้พิการ 7 คัน แว่วๆ มาว่าโครงการนี้จะเป็นวิวแม่น้ำทุกห้องด้วยนะ!!
ที่ตั้งโครงการนี่จะสร้างบนพื้นที่ของโรงเรียนอนุบาลสุวาวรรณ ตอนนี้ติดไวนิลเรียบร้อยแล้ว แต่ยังไม่มีการรื้อถอนและเคลียร์ที่ดินแต่อย่างใด ซึ่งหากผ่าน EIA เรียบร้อยคาดว่าจะใช้เวลารื้อถอน 2 เดือน และก่อสร้าง 34 เดือนครับ
ตัวโครงการจะอยู่ใกล้ๆ กับซอยเจริญนคร 46 ก่อนถึงสะพานข้ามคลองบางไส้ไก่ ถ้านึกไม่ออก ตัวโครงการจะอยู่ตรงข้ามกับ 'ตรีทศ ซิตี้ มารีน่า' นั่นเอง ข้ามสะพานลอยถึงกันเลย
มาดูในแง่ของการเดินทางกันเลยดีกว่า ตรงนี้แน่นอนว่าไม่ใช่คอนโดที่อยู่ติดรถไฟฟ้าเนอะ แต่ผมว่ามันยังอยู่ในรัศมีที่เดินทางด้วยรถไฟฟ้าได้แบบสะดวกมาก จากโครงการไปยังรถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุด ณ ปัจจุบัน จะเป็นสถานีกรุงธนบุรี ครับ ซึ่งตอนนี้เค้ามีดีกรีเป็นสถานี Interchange สามารถเชื่อมต่อระหว่างสายสีเขียว(สีลม) และสายสีทองได้ด้วย
โดยระยะทางจากโครงการไปยังสถานีจะอยู่ที่ราวๆ 2 กม. (วัดจาก Google Maps) ระยะทางแบบนี้ แน่นอนครับว่าเดินก็คงไม่เหมาะ แต่เราสามารถนั่งวินได้ในราคา 20-30 บาทเท่านั้น แถมตรงนี้จะมีคิวพี่ๆ วินมอเตอร์ไซต์คอยให้บริการเยอะมาก
นอกจากรถไฟฟ้าสายสีทอง และ สายสีเขียวเข้ม(สีลม) แล้ว ในอนาคตจะมีรถไฟฟ้าสายสีม่วงใต้ ให้เราเลือกใช้ได้อีกหนึ่งเส้นทางอีกด้วย
ส่วนในแง่ของคนที่มีรถส่วนตัว อย่างที่บอกครับว่าโครงการเค้าติดถนนเจริญนคร ซึ่งเป็นฝั่งมุ่งหน้าไปยังไอคอนสยาม ตรงนี้สามารถขับรถออกจากโครงการไปใช้ถนนธนบุรี ขับเข้าแยกตากสิน เข้าสู่ย่านสาทรได้เลย แถมซอยข้างๆ โครงการอย่างซอยเจริญนคร 46 สามารถใช้เป็นทางลัดเข้าซอยตากสิน 19 ได้ด้วย
นอกจากนี้ถ้าหากว่าเราขับออกจากโครงการตรงไปเรื่อยๆ ผ่านไอคอนสยาม อันนี้สามารถเชื่อมต่อกับถนนสมเด็จเจ้าพระยา ซึ่งถ้าขับไปอีกก็จะเข้าถนนประชาธิปปกตรงแยกท่าดินแดง ตรงนี้เราสามารถไปขึ้นสะพานพระปกเกล้า ขับข้ามเข้าสู่สนามหลวง หรือราชดำเนินได้แบบสะดวกเลย
หรือจะเลือกใช้ถนนลาดหญ้า ขับเข้าอิสรภาพ ไปทางแยกบ้านแขก หรือศึกษานารี อันนี้จะสามารถขับเข้าสู่เส้นจรัญสนิทวงศ์ และไปโผล่แยกอรุณอัมรินทร์ ขึ้นพระราม 8 ก็ถือว่าเป็นการเดินทางที่ไม่ซับซ้อนครับ
นอกจากนี้เรายังสามารถกลับรถตรงหน้าโครงการ ข้ามคลองบางไส้ไก่ มุ่งหน้าออกไปทางถนนราษฎร์บูรณะ หรือว่าจะไปถนนพระราม 3 เพื่อออกไปโซนพระราม 3 ก็ได้ตรงนี้ถือว่าสะดวก เดินทางได้หลากหลายเลย
สำหรับในแง่ของแหล่งอำนวยความสะดวก ตรงนี้ถือว่าเป็นทำเลที่ค่อนข้างหลากหลายเลยทีเดียว เราสามารถพบเจอร้านรวงได้แทบทุกซอย โดยเฉพาะร้านริมทางอย่างพวก Street Food จะเด่นหน่อย และมีเยอะมาก ด้วยความที่ย่านนี้มีความเป็นชุมชนเก่าแก่ มีคนอาศัยอยู่เยอะ จึงไม่แปลกใจครับที่ร้านรวงเหล่านี้จะเยอะตามมา
อย่างซอยข้างๆ โครงการด้านหลังนี่มีโรงเรียนเกื้อวิทยา อยู่ด้วย แถมในซอยยังมีร้านชำแบบเก่าแก่อยู่อีก หาไม่ได้ง่ายๆ ในกรุงเทพแล้วนะ แต่ย่านนี้ยังเจอได้เป็นปกติครับ
ไม่เพียงแต่ร้านรวงเท่านั้นนะ พวกคาเฟ่เอย ร้านสะดวกซื้อ คลินิกสัตวแพทย์ ก็มีเช่นเดียวกัน แต่ถ้าให้เด่นจริงๆ เราคงต้องยกให้ไอคอนสยาม ซึ่งอยู่ห่างจากโครงการในระดับที่ถ้าโบกวินก็ไม่เกิน 40 บาท ขับรถตรงไปนิดเดียวก็ถึง หรือจะเป็นเสนาเฟสท์ ที่ถ้าขยัน (ย้ำว่าขยัน) เป็นระยะทางที่สามารถเดินได้เลยนะ
ด้วยความที่เป็นย่านที่ยังคงความเป็นชุมชนสูง แต่ก็ใกล้แหล่งไลฟ์สไตล์ชั้นนำอย่างไอคอนสยาม สำหรับผมเลยค่อนข้างรู้สึกว่าเป็นทำเลที่น่าอยู่เอามากๆ
อ้อ ลืมบอกว่า ถ้าเราเดินข้ามคลองบางไส้ไก่ไปอีกนิดเดียวจะไปเจอกับ 'ศุภาลัย ริเวอร์ รีสอร์ท เจริญนคร' ที่อยู่ฝั่งตรงข้ามด้วย บอกแล้วว่าย่านนี้ 'โกวศุ' ถนัด 5555
นอกจากพวกแหล่งไลฟ์สไตล์ อีกหนึ่งความโดดเด่นก็คือ ตัวโครงการอยู่ห่างจาก 'กระทรวงมหาดไทย' ใหม่ประมาณ 1 กม. (วัดจาก Google maps) เท่านั้น ผมว่าในอนาคตลูกบ้าน 'ศุภาลัย ธาม เจริญนคร' น่าจะเป็นคนที่ทำงานในนี้เยอะเลยแหละ
การเลือกเช่าหรือซื้อที่นี่สามารถย่นระยะเวลาการเดินทางไปทำงานได้ดีเลย แถมยังเลี่ยงรถติดได้ดีอีกด้วย เพราะผมสามารถฟันธงได้เลยว่าถ้ากระทรวงฯ เสร็จเมื่อไหร่ รถติดแน่นอน!!
ด้วยความที่ตัวโครงการยังไม่ได้เปิดตัวอย่างเป็นทางการ แถมยังเป็นแบรนด์ใหม่ที่ยังไม่สามารถกะราคาและ Segment ได้ แต่ถ้าให้เทียบกับราคาเปิดตัวของโครงการรุ่นพี่อย่าง 'ศุภาลัย ริเวอร์ รีสอร์ท เจริญนคร' อันนั้นตอนเปิดตัวเมื่อปี 57 อยู่ที่ 3.6 ล้านบาท ตัวนี้ถ้าให้เดาก็คงไม่ต่างกันมาก แต่อาจจะลงๆ มาหน่อยก็ได้เพราะตัวนั้นเค้าเป็นคอนโดริมแม่น้ำ แต่เอาเป็นว่าเป็นเพียงแค่การคาดเดาเนอะ ถ้าเปิดตัวอย่างเป็นทางการเมื่อไหร่ไว้ผมจะมาอัปเดตให้อ่านกันอีกทีแน่นอนครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ