อีกหนึ่งตำนานจาก "Siamese Asset" ที่เลื่อนมานาน ปรับมานาน แต่ไม่ว่ายังไงก็ต้องขึ้นให้ได้ และก็มีแววว่าใกล้จะได้ขึ้นดังหวังแล้วครับ กับ "The Collection Sukhumvit 16"
"The Collection Sukhumvit 16" ปักหมุดอยู่ในซอยสุขุมวิท 16 ที่ก็มีข่าวมีคราวมาราวๆ 4-5 ปีแล้วเหมือนกัน จากนั้นก็เงียบหายไปเลย
จะว่าไปซอยนี้นับเป็นซอยปราบเซียน เพราะหลายๆ โครงการพับแผนกันมานักต่อนัก แต่รู้สึกว่าช่วงนี้จะมีไม่น้อยเลยที่สู้อยู่ สู้ต่อ และตอนนี้ก็เห็นแววของชัยชนะ
"The Collection Sukhumvit 16" เองก็เลื่อนมานาน ย่นระยะที่ดินต่างๆ ให้เป็นไปตามกฏหมายด้วยต่างหาก ยังไง๊ยังไงก็ต้องขึ้นให้ได้แหละนะ และล่าสุดก็ปรับแบบใหม่เรียบร้อยตาม "Siamese Exclusive Ratchada" ไปเหมือนกัน
สำหรับตอนนี้ "The Collection Sukhumvit 16" มาแบบเน้นความเรียบหรู และเปิดตัวใหม่ด้วยการเป็น Branded Residence, Hotel & Restaurant ซึ่งน่าสนใจมาก
ข้อมูลคร่าวๆ คือจะมี 2 อาคารด้วยกัน 41 ชั้น กับ 17 ชั้น และมียูนิต 238 + 80 ยูนิต มูลค่าโครงการ 5,700 ล้านบาท
โครงการนี้ใกล้ BTS สถานีอโศก พร้อมวิวทะเลสาบและสวนเบญจกิติ เรียกว่าเพียบพร้อมมากทุกอย่าง ทั้งการเดินทาง สภาพแวดล้อม และวิวทิวทัศน์แบบจัดเต็ม
แม้จะอยู่ในซอยสุขุมวิท 16 แต่ต้องบอกว่าซอยนี้มีข้อดีของมันคือสามารถลัดเลาะออกไปซอยอื่นๆ ได้อย่างง่ายดายครับ
สามารถไปซอยสุขุมวิท 18, 20, 22 และ 24 ได้ ใกล้กันกับแยกอโศกมนตรี เลี่ยงรถติดได้ด้วยการวิ่งไปออกถนนพระราม 4 ไปสีลมสาทรได้สะดวก
นอกจากนี้ห่างจาก BTS สถานีอโศกชนิดที่เดินไปทางต้นซอยนิดหน่อยก็ถึงแล้ว
แถมสถานีนี้ยังเป็นจุด Interchange กับ MRT สถานีสุขุมวิทอีกต่างหาก ห่างออกไปประมาณ 650 เมตรเท่านั้น ถ้าอากาศดีก็ถือว่าเดินได้สบายนะ
ไม่ใกล้ไม่ไกลจากตรงนี้ ยังมีช็อปปิ้งเซนเตอร์รายล้อมอยู่เพียบ
เพราะด้วยความเป็นสุขุมวิทตอนต้นนั้นไม่ต้องกังวลเรื่องความลำบากในแหล่งอำนวยความสะดวกเลยแม้แต่น้อย
ทั้งโรบินสัน สุขุมวิท, เอ็มโพเรียม, เอ็มควอเทียร์, เอ็มสเฟียร์, โลตัส พระราม 4, บิ๊กซี เอ็กซ์ตร้า พระราม 4, เทอร์มินอล 21
สวนเพลิน มาร์เก็ต, ท็อปส์ มาร์เก็ต สาขาโรบินสัน สุขุมวิท 19, ท็อปส์ มาร์เก็ต สาขาออลซีซันส์ ฯลฯ เลือกเข้ากันได้ตามสะดวก
เลยไปอีกนิดก็เป็นย่านทองหล่อแล้ว มีทั้งเจ้านกฟ้าดองกี้ มีทั้งเดอะคอมมอนส์ มีเกตเวย์เอกมัยด้วย ครบครันสุดๆ
สำหรับผมน่ะ แค่เทอร์มินอล 21 กับห้างตระกูล Em ก็พอใจแล้วครับ แวะกินข้าวฟู้ดคอร์ทราคาดีในเทอร์มินอลก็ได้ หรือแวะไปอิเกียสุขุมวิทก็สะดวกสุดๆ เท่านี้ก็พอใจ
ในแง่ตัวทำเลนั้นมันมีราคาในตัวมันเองอยู่แล้ว เพราะอยู่จุดกึ่งกลางระหว่าง CBD สีลม - สาทร กับ New CBD อย่าง รัชดา - พระราม 9
แหล่งช้อปเยอะแล้ว แหล่งงานก็เพียบ ออฟฟิศใหญ่ๆ อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกล
ถนนเส้นสำคัญๆ เองก็อยู่ตรงนี้ทั้งนั้น โดยเฉพาะเส้นเลือดใหญ่ทางเศรษฐกิจของกรุงเทพฯ อย่าง ถนนสุุขุมวิท
ในแง่ความพร้อมของทำเลนั้น ไม่ต้องแปลกใจเลยว่าพร้อมมากแน่นอน
แต่ตัวโครงการจะยังไงเดี๋ยวต้องรอติดตามกันอีกที แต่ถ้าเปิดตัวเมื่อไหร่ น่าจะเป็นอีกหนึ่งตัวที่ปังมากในย่านนี้เลย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ