พลาดมาก... ที่เพิ่งได้ลอง PRALINE คาเฟ่เปิดใหม่ ร้านสวย อาหารอร่อย vibes ดีมากกกก!!!
จะบอกว่าเปิดใหม่ก็ไม่ได้สิ เพราะสาขานี้เพิ่มตั้งแต่กลางปีที่ผ่านมาละ แต่ผมเองเนี่ยแหละที่เพิ่งมีโอกาสได้ไปลิ้มลอง
ก่อนอื่นประทับใจกับร้านเค้ามาก ผมไปช่วงค่ำ ๆ ร้านสวย บรรยากาศดี มีที่จอดรถค่อนข้างเยอะเลย ต่อคิวนิหน่อย แต่เป็นระบบระเบียบดีมาก
เห็นว่าจริง ๆ แล้วตัวร้านจะเด่น Bake & Brunch นะครับ ซื้อผมมารอบค่ำเลยอดไปตามระเบียบ (Brunch เสิร์ฟถึงบ่าย 3) แต่พอได้ลองอาหารรอบค่ำก็ถือว่าประทับใจอยู่ดี 5555
อาหารที่ผมสั่งไปวันนี้มีทั้งหมด 4 อย่าง
Caesar Salad Crispy Bacon (250.-)
เป็นสลัดที่เรียกน้ำย่อยได้ดีมาก ตัวผักมีความสดกรอบ น้ำสลัดมีความหอม คลุกเค้ามาแบบไม่ดี ไม่ฉ่ำ ไม่แฉะ และไม่หวานเลี่ยน ตอนกินคลุกกับท็อปเบค่อนกรุบกรอบแล้วให้รสสัมผัสที่หลากหลาย ยิ่งกินกับไข่เบเนดิกท์แล้วลงตัวมาก ๆ เลยค้าบ
Pork Chop with Homemade Black Pepper Sauce (440.-)
เข้าสู่จานหลักซึ่งเป็นจานที่ผมชอบที่สุดในมื้อนี้เลย ตัวพอร์คชอปเนื้อนุ่มมาก ปรุงรสมากำลังดี รสชาติอ่อนๆ ทานคู่กับมันฝรั่งบดเนื้อเนียนละเอียดมาก ๆ เป็น mash potato ที่ละมุนสุด ๆ รสชาติครีมมี่ ไม่จัดเกินไป เสิร์ฟคู่กับผักสลัดและซอสบัลซามิค อร่อยมากกกกก ทานทุกอย่างพร้อมกันคืออร่อยสุด ๆ ชอบมาก 10/10 ไปเลย
Spicy Salmon Black Ink Pasta (620.-)
เป็นสปาเก็ตตี้เส้นดำที่ลวกเส้นมาเหนียวนุ่มกำลังดี ไม่นิ่ม ไม่กรึบ ซอสเผ็ดนิดหน่อย มีความครีมมี่ และรสเข้มข้นมาก สำหรับผมแอบคิดว่ารสจัดไปหน่อย กินแบบต่อเนื่องแล้วเลี่ยน พอกินกับแซลม่อนชิ้นโตที่ท็อปมาแล้วก็ยังรู้สึกว่าซอสรสจัดไป ไม่ได้เผ็ดไปนะ แต่มันเข้มข้นเกิ้นนนน
American Fried Rice (315.-)
ปิดท้ายด้วยขาวผัดอเมริกัน (ที่มีเฉพาะคนไทยที่เข้าใจ ฮ่า ๆ) จานนี้หน้าตาดูดี เอามาร่วมโต๊ะแล้วช่วยให้ถ่ายรูปสวยขึ้นแน่นอน รสชาติผมว่าทุกอย่างกำลังดี แต่ติดตรงที่ข้าวผมแฉะไปหน่อย และที่สำคัญคือ 'ไก่ทอดไม่ร้อน' เลยทำให้เฟลหน่อย ๆ แต่รสชาติผมว่าผ่านนะ แค่เสียดายนิดหน่อย 5555
มารีวิวร้านหน่อย ตัวร้านมีขนาดใหญ่เลย มีทั้งโซน indoor และ outdoor ซึ่งตัวร้านโซน indoor จะเป็น glass house ขนาดใหญ่ ออกแบบทรงโค้ง รับกับสนามหญ้าและต้นไม้กลางร้าน รับแสงได้ดี
เสียดายที่ผมไปช่วงเย็น เลยไม่ได้เห็นตอนที่ร้านมีแสงว่าสวยแค่ไหน ใครที่อยากไปถ่ายรูปด้วยแนะนำไปช่วงบ่าย ๆ เย็น ๆ รับรองได้ภาพแน่นอนครับ
ส่วนภายในตกแต่งเรียบหรู ดูแพง โต๊ะเก้าอี้ ของตกแต่ง ไฟประดับทุกอย่างสวยหมด แต่งตัวสวย ๆ มาถ่ายรูปได้ทั้งมู้ดกลางวัน และมู้ดกลางคืนเลย
ลืมบอกว่าสำหรับโซน outdoor เค้าจะเน้นกว่าร่มรื่นของต้นไม้ ไม่ร้อนเกินมากเพราะมีพัดลมบริการ และมีโซนให้น้อง ๆ สัตว์เลี้ยงเดินเล่นด้วยนะ
โดยรวมแล้วผมประทับใจมาก ตัวอาหารอาจจะมีราคาค่อนข้างแรง แต่บรรยากาศและรสชาติที่ได้ผมว่าคุ้มค่า คิดแล้วก็อยากไปกินอีกเลยเนี่ย ฮ่า ๆ
ไว้เดี๋ยวครั้งหน้าจะลองไปตอนกลางวันดูบ้าง เพราะ Brunch เค้าขึ้นชื่ออยู่ละ พวกเบเกอรี่วันที่ผมไปก็น่ากินทุกอย่างเลยนะ
เห็นน้องพนักงานบอกว่าถ้ามาตอนกลางวันจะมีขนมอบใหม่ออกมาเรื่อย ๆ ซึ่งจะมีตัวเลือกให้เยอะและหลากหลายกว่ามากินตอนค่ำ
แถมยังมีพวกเมนูเค้ก และขนมที่ Made to Order พวกโทสต์ แพนเค้กด้วย ไอติมก็น่ากินหลายรส เครื่องดื่มก็เพียบ ครั้งหน้ารับรองไม่พลาดแน่นอนค้าบบบบ
ร้าน : Praline Dining Room (ถนนพรานนก-กาญจนาภิเษก)
ที่จอดรถ : ด้านในร้านจอดได้พอประมาณ
ที่ตั้งร้าน : https://bit.ly/45YJKow
เวลาเปิดให้บริการ : วันอังคาร - วันอาทิตย์ เวลา 08.30 – 21.00 (ร้านหยุดทุกวันเสาร์)
Facebook : Praline Dining Room พราลีน ราชพฤกษ์
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ