ดอนเมืองจะเมคโอเวอร์แล้ว เพราะ ทอท. เตรียมทุ่ม 3.6 หมื่นล้านบาทเพื่ออัพเกรดสนามบินดอนเมือง ให้เป็นสนามบินแบบ POINT-TO-POINT โดยเฉพาะครับ
โดยแพลนให้เป็นสนามบินหลักสำหรับเที่ยวบินภายในประเทศและระหว่างประเทศ ในภูมิภาค รองรับผู้โดยสารเพิ่มเป็น 50 ล้านคน ให้บริการเที่ยวบินแบบจุดต่อจุด คือไม่มีการเปลี่ยนเครื่องบินหรือต่อเที่ยวบิน ผลักดันให้เป็นฮับการบินของโลว์คอสต์ แอร์ไลน์ส ทั้งเที่ยวบินในประเทศและระหว่างประเทศ
งบในการลงทุนอยู่ที่ 36,829 ล้านบาท โดยจะก่อสร้างอาคารผู้โดยสารหลังที่ 3 ด้านทิศใต้ของสนามบินดอนเมือง พื้นที่ 162,560 ตารางเมตร ให้เป็นอาคารผู้โดยสารระหว่างประเทศหลังใหม่ รองรับผู้โดยสารได้อีก 23 ล้านคนต่อปี และมีการก่อสร้าง Contact gate ทั้งหมด 13 เกท รองรับผู้โดยสารระหว่างประเทศที่จะย้ายมาจากอาคารผู้โดยสารหลังที่ 1 สร้างเป็นอาคารสูง 5 ชั้น
มีชั้นใต้ดินเป็นงานระบบ ชั้น G เป็นสายพานรับกระเป๋าผู้โดยสารขาเข้า ชั้น 2 เป็นชั้นรองรับผู้โดยสารขาเข้าจาก Gate ตม. ชั้น 3 เป็นชั้น Check in ตม. และร้านค้า ดิวตี้ฟรี ฝั่ง airside ชั้น 4 เป็นชั้นลอยรองรับร้านอาหารรวมไปถึงบริการของผู้โดยสาร ฝั่ง landside ซึ่งทั้งหมดนี้จะแล้วเสร็จและเปิดบริการได้ปลายปี 2570 ครับผม
นอกจากนี้เห็นว่าเมื่อผู้โดยสารมากขึ้น ทอท.มีแผนที่จะสร้าง Junction Building เพื่อเติมร้านค้า ร้านอาหาร และแหล่งท่องเที่ยว ทำให้สนามบินดอนเมืองเป็นคอมมูนิตี้ มอลล์ ที่รวมของฝาก และ OTOP จากทั่วประเทศ และแน่นอนว่าไม่ลืมที่จะเพิ่มพื้นที่จอดรถอีก 5 เท่า หรือก็คือให้สามารถจอดได้มากถึง 7,600 คันด้วยนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ