มาดูสถานการณ์ตลาดอสังหาริมทรัพย์โลจิสติกส์ครึ่งหลัง ปี 2566 จากทางไนท์แฟรงค์ ประเทศไทย กันบ้างดีกว่าครับ
ตอนนี้ตลาดอสังหาริมทรัพย์โลจิสติกส์เติบโตอย่างชะลอตัวในช่วงครึ่งหลังของปี 2566 โดยบริษัทโลจิสติกส์ (3PL) และอีคอมเมิร์ซมีการปรับลดขนาดการดำเนินงานให้สอดคล้องกับแนวโน้มอุปสงค์ ปัจจัยภายนอก เช่น ความขัดแย้งในทะเลแดง และความตึงเครียดทางภูมิรัฐศาสตร์อื่นๆ ทำให้เกิดความกังวลเกี่ยวกับห่วงโซ่อุปทานทั่วโลก
คาดว่าจะส่งผลกระทบต่ออุตสาหกรรมโลจิสติกส์ของประเทศไทยในปี 2567 อุปทานรวมของคลังสินค้าสำเร็จรูปเพิ่มขึ้นเป็น 5.7 ล้าน ตรม. หรือ 3.1% ครึ่งปีต่อครึ่งปี และ 6.3% ปีต่อปี
พื้นที่ครอบครองทั้งหมดลดลง 0.7% ครึ่งปีต่อครึ่งปี เหลือ 4.81 ล้าน ตรม. การดูดซับสุทธิในครึ่งปีหลังติดลบที่ 31,800 ตร.ม. อัตราการครอบครองโดยรวมลดลง 3.2% ครึ่งปีต่อครึ่งปี อยู่ที่ 84.4% เขตระเบียงเศรษฐกิจพิเศษภาคตะวันออก มีแนวโน้มถดถอยอย่างมีนัยสำคัญ อัตราการครอบครองลดลงอย่างชัดเจนที่ 6.9% ครึ่งปีต่อครึ่งปี ส่งผลให้อัตราการครอบครองลดลงเหลือ 76.4%
ด้านราคาเช่าคลังสินค้าสำเร็จรูปโดยเฉลี่ยในครึ่งหลังของปี 2566 ลดลงเล็กน้อยอยู่ที่ 158 บาท ต่อ ตรม. ต่อเดือน ความตึงเครียดทางภูมิรัฐศาสตร์ เช่น ความขัดแย้งในทะเลแดง และการเพิ่มขึ้นจากอัตราค่าระวางเรือ ทำให้ตลาดโลจิสติกส์ไทยเผชิญกับสภาวะถดถอยในช่วงครึ่งหลังของปี 2566 ผู้ประกอบการทั้งหลายก็เตรียมพร้อมรับมือนะครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ