HATTON-RESIDENCE SIRI SOTHORN (แฮตตัน เรสซิเดนซ์ สิริโสธร) นี่คือโครงการบ้านที่ถือได้ว่าเป็นที่สุดของจังหวัดฉะเฉิงเทราเลยทีเดียว
เพราะโครงการนี้เค้าเคลมว่าเป็นโครงการที่ Luxury ที่สุด และ แพงที่สุดในจังหวัดฉะเฉิงเทรา ณ ตอนนี้แล้ว
โดยโครงการนี้เป็นโครงการจาก 'มารวย เรียลเอสเตท' ซึ่งถ้าเป็นคนกรุงฯ ก็อาจจะไม่คุ้นชื่อคุ้นหู ซึ่งก็ไม่แปลกครับ เพราะเค้าเน้นพัฒนาโครงการอสังหาภาคตะวันออกนั่นเอง
โครงการนี้มีมูลค่ากว่า 1,000 ล้านบาท มาในรูปแบบของบ้านเดี่ยว Super Luxury สไตล์ Modern English บนพื้นที่ 30 ไร่ จำนวน 123 ยูนิต ซึ่งก็อย่างที่บอกแหละครับ เค้าหรูที่สุดในจังหวัดฉะเฉิงเทรา ณ ตอนนี้เลยแหละ
นอกจากความหรูและมูลค่าโครงการแล้ว ความน่าสนใจของโครงการนี้คือเรื่องของทำเลที่ตั้งนั่นเอง
พิกัดของโครงการจะตั้งอยู่บนทำเลทองอย่าง 'บางประกง-ฉะเชิงเทรา' บนถนนสิริโสธร ทำให้ได้เปรียบในแง่ของการเดินทางครับ สามารถเดินทางสะดวกสบาย ใกล้ ถ.มอเตอร์เวย์ กรุงเทพ-ชลบุรีและทางพิเศษบูรพาวิถี ซึ่งสามารถขับเข้ากรุงเทพในเวลาประมาณแค่ 1 ชั่วโมงเท่านั้นเอง
นอกจากนี้รอบๆ โครงการยังรายล้อมไปด้วยใกล้แหล่งไลฟ์สไตล์ และสิ่งอำนวยความสะดวกครบครัน ไม่ว่าจะเป็น FLYNOW Outlet , โรบินสันฉะเชิงเทรา, บิ๊กซี, อินเด็กซ์ ลิฟวิ่ง มอลล์, โรงพยาบาลเกษมราษฎร์ ฉะเชิงเทรา, โรงพยาบาลพุทธโสธร,โรงเรียนเซนต์หลุยส์ ฉะเชิงเทรา, โรงเรียนเบญจมราชรังสฤษฎิ์, วัดโสธรวรารามวรวิหาร, และสนามบินสุวรรณภูมิ
อ่ะ ทีนี้เรากลับเข้าโครงการมาเดินดูบ้านตัวอย่างกันบ้างดีกว่า
โครงการนี้เค้าจะมีแบบบ้านให้เลือกด้วยกัน 2 แบบ 2 ขนาดครับ ได้แก่
- GREENWICH ขนาดพื้นที่ดิน 54.3-107.3 พื้นที่ใช้สอย 189.10 4 ห้องนอน 5 ห้องน้ำ 2 ที่จอดรถ
- RICHMOND ขนาดพื้นที่ดิน 72.3–112.8 ตร.ว. พื้นที่ใช้สอย 271.46 ตร.ม. 4 ห้องนอน 5 ห้องน้ำ 1 ห้องอเนกประสงค์ 2 ห้องนั่งเล่น 3 ที่จอดรถ
ไฮไลต์หนึ่งของโครงการนี้ก็คือเค้ามีห้องน้ำส่วนตัวให้ในห้องนอนทุกหลังอีกด้วยครับ
เข้ามาชมบ้านตัวอย่างหลังแรกกันก่อน นั่นก็คือบ้าน GREENWICH เข้าไปในตัวบ้านอันดับแรกคือจะเป็นโซน Living Area ที่ค่อนข้างกว้างขวาง เชื่อมต่อกับโซนห้องครัว
ปกติไม่ค่อยเห็นบ้านเดี่ยวทำหน้าต่างครัวแบบหันเข้าหาห้องนั่งเล่นนะ แต่โครงการนี้ทำออกมาก็น่ารักดีเหมือนกันครับ ถ้าไม่ใช้ก็แค่ปิดเท่านั้นเอง
แต่พอมีหน้าต่างแบบนี้ ลองจินตนาการภาพว่าเรานั่งเล่นอยู่ที่โซฟา กันไปเจอแฟนหรือแม่ทำอาหารอยู่ในครัว รู้สึกว่ามันเป็นภาพที่ออกมาอบอุ่นเลยแหะ 5555 ที่สำคัญเลยคือมันทำให้ครัวสวยครับ
ตัวมุม Living Area จะมีบานประตูเปิดเพื่อออกไปยังสวนข้างบ้านได้ เท่ากับว่าเราสามารถเข้าออกได้ 3 ทาง ได้แก่ประตูทางเข้าบ้านหลัก ประตูทางฝั่งที่จอดรถ และประตูข้างบ้านครับ
ตัวโครงการยังออกแบบห้องนั่งเล่นให้เพดานเป็นแบบ Double Volume ทำให้บรรยากาศออกมาดูโปร่งและโล่งสบาย สามารถเปิดม่านเพื่อรับแสงธรรมชาติเข้าบ้านได้ดีอีกด้วย
และแน่นอนว่าโครงการไม่พลาดที่จะทำห้องนอนไว้บริเวณชั้นหนึ่งของตัวบ้านครับ ซึ่งห้องนอนนี้สามารถรองรับผู้สูงอายุที่อาจจะเดินขึ้นลงบันไดลำบาก อีกข้อดีคือมีห้องน้ำในตัวอีกด้วย หรือบ้านหลังไหนที่ไม่มีผู้สูงอายุ สามารถปรับให้เป็นห้องนอนแขกก็ได้ เพื่อแยกความเป็นส่วนตัวระหว่างเจ้าของบ้านและแขกนั่นเอง
บริเวณชั้นบนของตัวบ้านก็จะมีห้องนอนอีก 3 ห้อง ซึ่งบ้านตัวอย่างเค้าจะทำเป็น Master Bedroom 1 ห้อง ห้องนอนเด็ก 1 ห้อง และปรับเป็นห้องทำงานอีก 1 ห้อง
ซึ่งตัว Master Bedroom ของเค้าค่อนข้างใหญ่และกว้างขวางเลย อย่างห้องน้ำในห้อง Master Bedroom ก็กว้างจนสามารถตั้งอ่างอาบน้ำ เคาน์เตอร์ห้องน้ำขนาดใหญ่ได้อีกด้วย
มาดูบ้านอีกหลังกันบ้างครับ อันนี้จะเป็นบ้าน Type RICHMOND แปลนบ้านจะคล้ายแบบแรก แต่จะต่างกันตรงที่ห้องครัวจะขยับไปเป็นห้องแยกบริเวณทางเดินขึ้นชั้น 2 แทน ข้อดีคือมีความเป็นสัดเป็นส่วนมากกว่า
ตัวโครงการจะมีห้องอเนกประสงค์มาให้บริเวณชั้น 1 ติดกับห้องครัว ต่างจากบ้านแบบแรกที่ห้องนี้จะไม่มี ซึ่งขอยกให้เป็นไฮไลท์เลยก็ว่าได้เพราะบ้านตัวอย่างเค้าปรับเป็นห้องน้องแมวน้องหมานั่นเอง น่ารักมากกก
แต่ที่เหมือนกันระหว่างบ้านหลังแรกและหลังนี้ก็คือ Living Area จะมาพร้อม Double Volume เช่นเดียวกับหลังแรกเลย โดยถ้าเรามองจากห้องนั่งเล่น จะทะลุไปยังบริเวณโซนนั่งทำงานชั้น 2 ครับ
และอีกอย่างที่เหมือนกันก็คือเค้ามีห้องนอนที่มีห้องน้ำในตัวบริเวณชั้น 1 เพื่อรองรับผู้สูงอายุเหมือนกันครับ
ขึ้นมาที่ชั้น 2 อันนี้ก็จะเป็นห้องนอน ไฮไลท์ของชั้นนี้ก็คือ ห้องนอนแบบ Master Bedroom ซึ่งมี walk in closet มาให้ รวมถึงห้องน้ำที่กว้างขวางไม่แพ้หลังแรก หลังนี้สามารถแบ่งตั้งอ่างอาบน้ำ รวมถึงแยกโซนเปียกอีกโซนติดตั้งฝักบัว และโซนแห้งที่มีเคาน์เตอร์ห้องน้ำขนาดใหญ่ เหมือนได้อยู่โรงแรม 5 ดาวเลย
และอีกหนึ่งมุมบริเวณชั้นสองที่เป็นไฮไลท์ก็คือ โครงการเค้าทำเป็นโซนสำหรับนั่งทำงาน หรือเรียนออนไลน์ ซึ่งสามารถก้มมองลงไปเป็นพื้นที่ห้องนั่งเล่นได้อีกด้วย
เท่าที่ดูบ้านตัวอย่างทั้งสองหลังมา ถือว่าเป็นโครงการที่หรูพอสมควร แต่ข้อเสียอย่างหนึ่งคือ โครงการไม่มีการติดตั้ง EV Charger มาให้ ซึ่งถ้าเรามองรวมๆ โครงการบ้านหรูที่เปิดใหม่มาในช่วง 2-3 ปีมานี้ แทบทุกโครงการจะมีบริการติดตั้งมาให้บ้านแต่ละหลัง ซึ่งถือว่าเป็นจุดขายสำคัญของยุคนี้ไปแล้ว
แต่นอกจากเรื่องนี้ ผมว่าก็ไม่มีอะไรที่เป็นข้อเสียเลยนะ อย่างสิ่งอำนวยความสะดวกอื่นๆ ในโครงการก็มีมาให้ลูกบ้านครบครันไม่ว่าจะเป็น คลับเฮ้าส์, สระว่ายน้ำระบบเกลือ, ฟิตเนส,สวนสาธารณะ และระบบรักษาความปลอดภัย, และกล้องวงจรปิด CCTV 24 ชั่วโมง และการออกแบบสเปซที่รองรับการใช้ชีวิตของคุณและพื้นที่สีเขียวรอบๆ โครงการ เพื่อสร้างสุนทรียภาพในชีวิตก็มีมาให้แบบไม่ขาด
นอกจากนี้ยังมีระบบฟอกอากาศด้วยนวัตกรรม Nanoe X เป็นการยับยั้งการทำงานของเชื้อราในอากาศ ช่วยกำจัดกลิ่นไม่พึ่งประสงค์ เพื่ออากาศบริสุทธิ์ในทุกๆบ้านในโครงการหรูหราตั้งแต่ทางเข้าโครงการ Double Gates สวนสาธารณะขนาดใหญ่พื้นที่กว่า 1,500 ตร.ม.
อ่านมาจนถึงตรงนี้ ทุกคนคงอยากรู้ราคาแล้วใช้ไหมล่ะครับ โครงการนี้เริ่มต้นด้วยราคา 7.49-15.5 ล้านบาท ซึ่งเป็นราคาที่แพงที่สุดในฉะเฉิงเทราแล้ว!!
แต่!! ถ้าเราเทียบบ้านหรูฟังก์ชั่นระดับนี้ในในกรุงเทพ กับบ้านหรูโครงการนี้ ต้องบอกเลยราคานี้ไม่แพงเลยนะ ถามว่าโครงการนี้เหมาะกับคนกรุงเทพไหม ถ้าเป็นนักธุรกิจที่อาจจะไม่จำเป็นต้องทำงานเข้าออฟฟิศทุกวันผมว่าตอบโจทย์เหมือนกัน เพราะอย่างที่บอกว่าเดินทางเข้ากรุงเทพแปปเดียวเอง ไม่ไกลจากกรุงเทพเลย ถนนหนทางก็สะดวกสบาย ดีไม่ดีขับรถมาที่โครงการนี้อาจจะถึงบ้านไวกว่าบางย่านในกรุงเทพที่รถติดหนักมากๆ อีกนะ
สำหรับคนกรุงเทพที่อยากหาบ้านหรู ในราคาที่ขยับลงมาหน่อย โครงการนี้ยังถือว่าตอบโจทย์ครับ สำหรับใครที่สนใจก็ลองคลิกเข้าไปที่เว็บไซต์ของโครงการได้นะ แอบแปะลิ้งค์เอาไว้ให้ ึคลิก ว่างๆ ลองขับรถขึ้นมอเตอร์เวย์ไปดูเล่นๆ ก็ได้ครับ ผมว่าไม่ไกลจริงๆ นะ!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ