เรียกได้ว่าข่าวนี้ ถือเป็นข่าวดีสำหรับคนกรุงฯเลยจ้า เพราะตอนนี้ทางรถไฟฟ้า BTS สายสุขุมวิท เค้าจะวิ่งต่อเนื่องตั้งแต่สถานีหมอชิต –สถานีการเคหะฯ ยาวแบบไม่ต้องมารอเปลี่ยนขบวนที่สถานีสำโรงแล้ว
เป็นอีกหนึ่งโปรเจ็กที่ยิ่งใหญ่ระดับประเทศเลยสำหรับโครงการก่อสร้างสถานีกลางบางซื่อ ที่ล่าสุดขายซองประมูลแปลง A 32 ไร่ มูลค่า 1.1 หมื่นล้าน แต่กลับไม่ได้รับความสนใจจากเอกชนเท่าที่ควร
เป็นอีกหนึ่งปัญหาสำหรับคนที่อยากมีบ้านหรือคอนโดเป็นของตัวเองเลยสำหรับค่าโอนและจดจำนอง เพราะปกติแล้วเค้าก็จะคิดตามเปอร์เซนต์ใช่มั้ยล่ะ พอคำนวนออกมาแล้วก้หนักใช่เล่นเลยนะ
ดูเหมือนว่าในตอนนี้สถานการณ์อสังหาฯไทย ยังไม่ค่อยสู้ดีเท่าไหร่ ที่เห็นปัจจัยหลักๆเลยก็คงจะหนีไม่พ้นเรื่องของเกณฑ์ LTV ใหม่
ถือเป็นข่าวดีของธนาสิริ กรุ๊ป ต้อนรับเดือนใหม่กันเลยทีเดียวจ้า สำหรับงานพระราชทานรางวัลโครงการอสังหาริมทรัพย์เพื่อคุณภาพชีวิตดีเด่น ประจำปี 2561 (ASA Real Estate Awards 2018) ที่ทางธนาสิริเค้าได้คว้ารางวัลประเภทที่อยู่อาศัย
ถือว่าสบช่องเทรนด์รักษ์สุขภาพและประหยัดพลังงานกันเลยทีเดียว กับ BIW ที่ออกมาเผยเทรนด์การเลือกใช้ม่านม้วนเพื่อตกแต่งภายในปัจจุบัน ตอบโจทย์ "คุณภาพ ดีไซน์ และนวัตกรรมเพื่อสุขภาพ ประหยัดพลังงาน และความปลอดภัย"
ชาวลาดพร้าวมีเฮกันแน่นอนเพราะนอกจากข่าวดีที่เห็น ๆ ว่ารถไฟฟ้าสายสีเหลือง (ลาดพร้าวสำโรง) ที่เร่งสร้างกันอย่างคุกคัก ล่าสุดค่าตัวที่ดินโซนลาดพร้าวก็คึกคักตามไปด้วย
จบกันไปแล้วกับงาน สถาปนิก’62 เลยอยากขอเก็บตกส่งท้ายงานกันที่ บริษัท เฮเฟเล่ (ประเทศไทย) จำกัด ที่เค้าได้ขนไอเท็มนวัตกรรมภายใต้คอนเซ็ปต์ Smart Home Experience By Haefele จะน่าสนใจแค่ไหนเดี๋ยวเรามาดูกันเลยดีกว่า
ผ่านพ้นไตรมาสแรกกันไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว บรรดานักพัฒนาก็ต่างพากันออกมาเปิดเผยยอดกันใหญ่ ล่าสุดก็พี่ใหญ่อย่างแสนสิริที่ออกมาบอกว่าไตรมาสแรกนั้นเค้าโกยยอดขายเกือบ 6,600 ล้านบาทเชียวนะเออ
เชื่อว่าหลายท่านคงจะพอทราบข่าวเกี่ยวกับโครงการก่อสร้าง “ทางเลียบเจ้าพระยา” ที่รัฐวางแผนเพื่อพัฒนาพื้นที่สองฝั่งเพื่อใช้สัญจร รวมถึงจัดกิจกรรมในพื้นที่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา
ช่วงนี้พี่โอรีโอ้เค้ามีข่าวมาให้บั่นทอนกันไม่ใช่น้อย แต่ล่าสุดอนัน หรือ ANAN เค้าก็เริ่มมีข่าวดี ๆ มาเรียกชื่อเสียงกันบ้างแล้วนะทุกคน
นายอาคม เติมพิทยาไพสิฐ รมว.คมนาคม เปิดเผยว่า กระทรวงคมนาคม การรถไฟแห่งประเทศไทย (รฟท.) ได้ร่วมกันลงนาม MOU ดำเนินโครงการก่อสร้างสถานีร่วมศิริราชและอาคารรักษาพยาบาล ร่วมกับ รฟม. และคณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาลแล้วจ้า
คงจะพอทราบกันมาบ้างสำหรับ โครงการ สถานีกลางบางซื่อ หรือ Bangsue Station ซึ่งในอนาคตจะเป็นโครงการที่จะเป็นศูนย์กลางระบบรถรางที่ใหญ่ที่สุดในภูมิภาคอาเซียน ความเจริญเข้ามาขนาดนี้ (เรียกได้ว่าเจริญมากๆด้วยซ้ำ) แน่นอนว่าอะไรเอ่ยที่มักจะเข้ามามีบทบาทร่วม? ถูกต้อง!! คอนโดมิเนียมนั่นเอง
เป็นอีกหนึ่งพื้นที่ที่เป็นที่น่าจับตามาตลอดอย่างเขตพัฒนาพื้นที่ระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันออกหรือ EEC ที่เป็นหัวเมืองท่องเที่ยวและนิคมอุตสาหกรรม
อีกหนึ่งมาตราการของรัฐที่มาทำให้คลาดอสังหาของเราคึกคักนั่นก็คือมาตรการลดหย่อนภาษี 2 แสนบาทให้ผู้ซื้อบ้านและคอนโด โดยที่จะต้องมีมูลค่าไม่เกิน 5 ล้านบาทนั่นเอง
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ