ทองหล่อ ถือเป็นอีกหนึ่งทำเลสุดอมตะของกรุงเทพฯไปแล้ว แหมม จะไม่ให้ย่านนี้เค้าฮอทอยู่ตลอดเวลาได้ยังไงล่ะ ทั้งรถไฟฟ้า ทั้งสถานศึกษา แถมเลยไปนิดนึงก็เจอห้างสรรพสินค้าแล้ว นี่ยังไม่รวมสถานบันเทิง สถานที่แฮงค์เอาท์ทั้งกลางวัน-กลางคืน ต่างๆที่ขึ้นชื่อด้วยนะ อิอิ
จากความสำเร็จของโครงการรุ่นพี่อย่างเศรษฐสิริ กรุงเทพกรีฑา ที่ผลตอบรับและยอดขายก็ดีงามจนหยุดไม่ได้ที่จะปล่อยรุ่นน้อง “เศรษฐสิริ กรุงเทพกรีฑา 2” ออกตามมา จะน่าสนใจแค่ไหนตามไปดูกันได้เลยจ้า
จำได้ว่าเคยเขียนข่าวเรื่องภาษีที่ดินกับการประเมินราคาใหม่ ซึ่งจะมีผลบังคับใช้มกราคมปีหน้านี้แล้ว ซึ่งล่าสุดกรมธนารักษ์ เค้าออกมาเปิดเผยข้อมูลเบื้องต้นแล้วด้วยนะ แน่นอนว่าติดดอยก็ไม่พลาดนำมาฝากเพื่อนๆเหมือนเดิม
เมษา เดือน4 ที่ผ่านมา เรียกได้ว่าเป็นช่วงเดือนที่เงียบเหงาพอสมควรเลย ข่าวเปิดตัวโครงการต่างๆก็น้อยซะเหลือเกินจนน่าแปลกใจ
เป็นอีกหนึ่งข่าวดี๊ดี ของออริจิ้นอีกแล้ว ล่าสุดเค้าขึ้นแท่นบิ๊กอสังหาฯ เปิดโครงการที่อยู่อาศัยทะลุ 1 แสนล้านบาทในปี62 สะท้อนความเชื่อมั่นลูกค้าที่ไว้วางใจ
เรียกได้ว่าเป็นอีกหนึ่งข่าวที่น่ายินดี สำหรับ MQDC หรือ แมกโนเลีย ควอลิตี้ ดีเวล็อปเม้นต์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด ที่ล่าสุด (สดๆร้อนๆ ) เค้าลงนามแต่งตั้ง CBRE ให้เป็นตัวแทนการขายโครงการต้นแบบ “วิสซ์ดอม อโศก-สุขุมวิท”
ปล่อยดีเวลลอปเปอร์เจ้าอื่นๆ โชว์ผลงานไตรมาสแรกกันไปหลายเจ้า คราวนี้ถึงตา "พี่แอพ" มาโชว์ผลงานให้สมกับการเป็นผู้นำด้านการพัฒนาโครงการอสังหาริมทรัพย์ และนวัตกรรมการอยู่อาศัยกันบ้างแล้ว
มาแล้วอีกหนึ่งโครงการระดับซูเปอร์ลักซ์ชัวรี่กับ "Tonson One Residence" คอนโดกรรมสิทธิ์ freehold บนทำเลที่ดีที่สุดและหาได้ยากใน กทม. ย่านเพลินจิต-ต้นสน-หลังสวน แถมยังใกล้ bts ชิดลมแค่ 300 เมตรเองนะ
ถ้าพูดถึงคลองรังสิต ปัจจุบันทุกคนมองว่าทำเลนี้เป็นอย่างไรบ้าง? ติดดอยเชื่อว่า คงมีความคิดเห็นที่หลากหลายแน่ๆ ติดดอยก็เช่นกัน แต่ก่อนนู้นนนน ก็เคยมีความคิดตื้นๆว่า แหมมม ถ้านั่งรถเลยฟิวเจอร์ไปก็ไม่น่าจะมีอะไรแล้วปะ!! แต่พอได้มาศึกษาวงการอสังหาฯถึงได้รู้ว่า ที่เข้าใจมาตลอดนั้นผิดหมดเลย
วันนี้ขอแจวเรือพาทุกคนไปเมียงมองทางฝั่งของ บริษัท อนันดา ดีเวลลอปเม้นท์ จำกัด (มหาชน) หรือ ANAN กันบ้างดีกว่า เพราะครั้งนี้เค้าโชว์ศักยภาพประกาศความสำเร็จแบบก้าวกระโดด จะว้าวสู้เจ้าอื่นได้มั้ยเดี๋ยวเรามาดูกัน
การก่อสร้างของอะไรต่อมิอะไรเดี๋ยวนี้ สิ่งหนึ่งที่สำคัญแต่น้อยคนจะใส่ใจกันก็คือความสะอาดเนอะ พี่หมีสังเกตว่าในพื้นที่ก่อสร้างน้อยนักที่จะใส่ใจเรื่องนี้จริงๆ จังๆ
ปี 2019 นี้ถือเป็นปีที่สำคัญมากสำหรับ "สิงห์ เอสเตท" รายรับพุ่งพรวดไปแล้วยังไม่พอ ตอนนี้เตรียมก้าวขึ้นเป็น Global Holding Company ผ่านกลยุทธ์การขยายธุรกิจทั้งในและต่างประเทศ
มาแล้ว มาแล้ววววว หลังจากที่รัฐบาลเห็นชอบมาตรการส่งเสริมการมีที่อยู่อาศัยเป็นของตัวเอง โดยลดหย่อนภาษีสำหรับผู้บริโภคที่ซื้อบ้านหลังแรกไม่เกิน 5 ล้านบาท สามารถใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีสูงสุด 200,000 บาท!
ประกาศผลไตรมาสแรกยังไม่ทันไร ออลล์ อินสไปร์ ยังมาแรงต่อเนื่อง ก็ล่าสุดเค้าคาดการณ์ว่าในไตรมาส 2 จะยังอยู่ในทิศทางที่ดีเมื่อเทียบกับไตรมาสแรกที่ผ่านมา
หลังจากที่เราตื่นเต้นกับมาตราการลดค่าโอนบ้าน คอนโด อสังหาต่ำล้านกันไป นอกจากจะมองต่างว่าอสังหาต่ำล้านนั้นมันอยู่แถวไหนของกรุงเทพแล้ว
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย