สุดๆ ไปเลยกับทาง เจแอลแอล บริษัทที่ปรึกษาและบริการด้านอสังหาริมทรัพย์ที่เพิ่งได้รับการแต่งตั้งให้เป็นตัวแทนจัดหาผู้เช่าให้กับ One City Centre (OCC) โครงการอาคารสำนักงานเกรดเอบนถนนเพลินจิต ไม่ใกล้ไม่ไกลนี้เอง
หลังจากที่เขียนข่าวเกี่ยวกับคอนโดมาเยอะ วันนี้พี่หมีเอาข่าวคราวทางด้านของบ้านมาฝากกันบ้าง เพราะล่าสุดแอบได้ข่าวมาว่าในช่วงครึ่งปีแรกที่ผ่านมาตลาดอสังหาริมทรัพย์เผชิญปัญหาหลายอย่างเลยทีเดียว
เอาใจคุณแม่บ้านกันบ้าง กับทาง "เฮเฟเล่" ที่วันนี้ส่งสองอ่างล้างจาน สองสถาปัตยกรรมร่วมสมัย อย่าง "Blanco Cronos & Blanco Zerox-U Durinox" ที่สุดแห่งรูปลักษณ์อันน่าหลงใหล
ใครที่ชื่นชอบสมาร์ทเทคโนโลยีสุดล้ำสมัยมาฟังกันได้ทางนี้เลย เพราะไม่นานมานี้ บริษัท สยามเทค แอนด์ ดีเวลล็อป จำกัด เพิ่งจะเผยหลังเปิดตัว GYGAR Interactive Presenter ว่าได้รับผลตอบรับที่ดีเยี่ยมจากทุกกลุ่มลูกค้ามากเลยนะ!
จากที่ได้มีการก่อสร้างรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินส่วนต่อขยาย ส่งผลให้พื้นที่โดยรอบมีผู้ประกอการคอนโดเข้ามาลงทุนอย่างมาก
มีข่าวออกมาแล้วว่า ครม. เห็นชอบโครงการร่วมลงทุนไฮ สปีด เทรนสายแรกของไทยเชื่อม 3 สนามบิน พร้อมอนุมัติงบลงทุน 149,650 ล้านบาทจ้า
วันนี้พี่หมีเอาข่าวคราวที่น่าสนใจมาฝากเพื่อนๆชาวคอนดติดดอยกันอีกแล้วจ้า วันนี้ก็มาถึงคิวของ CBRE ที่ล่าสุดเค้าออกมาเผยว่าบริษัทเค้าได้รับการแต่งตั้งเป็นตัวแทนขาย พร้อมเปิดคอนโดฯระดับลักซัวรี่และซูเปอร์ลักซ์ชัวรี่ในปีนี้ 6 โครงการ!!
อย่างที่รู้ๆ กันเนอะว่าช่วงนี้เหตุปัจจัยการเมืองภายในและเศรษฐกิจโลกส่งผลกระทบต่อความเชื่อมั่นของผู้บริโภคไม่น้อยเลย แต่ว่า "พีดีเฮ้าส์" เขาออกมาบอกว่าตลาดรับสร้างบ้านครึ่งปีแรกไม่น่าห่วง แต่กังวลสถานการณ์ครึ่งปีหลังมากกว่า
ซื้อบ้านแล้วยังได้รับการดูแลดีๆอีกด้วยสำหรับลูกบ้านของ ออลล์ อินสไปร์ ที่ล่าสุด เค้าจัดกิจกรรมส่งมอบความสุขให้ลูกบ้านอย่างต่อเนื่อง
ยกเอาข่าวล่ามาแรงมาเสิร์ฟกัน เมื่อทาง พลัส พร็อพเพอร์ตี้ ผู้เชี่ยวชาญด้านบริหารและจัดการอสังหาริมทรัพย์ครบวงจร ออกมาเผยผลสำรวจตลาดเช่าอาคารสำนักงานในช่วง 5 ปีล่าสุดว่าเติบโตทั้งอุปสงค์-อุปทานเลยนะ มาดูรายละเอียดกันดีกว่าาา
ใครกำลังห่วงเรื่องภาพรวมตลาดพื้นที่อุตสาหกรรมของไทยตอนนี้ไม่ต้องห่วงแล้ว เพราะถึงแม้จะมีสัญญาณการชะลอตัวของเศรษฐกิจในไตรมาสแรกของปี แต่ตลาดพื้นที่อุตสาหกรรมยังไม่เห็นผลกระทบกระทบที่ชัดเจน
ประเทศไทยยังถือว่าเป็นประเทศที่นักท่องเที่ยวจากทุกมุมโลกยังคงนิยมเข้ามาท่องเที่ยวกันอย่างไม่ขาดสาย โดยล่าสุด ทางฝั่งฮ่องกงอย่าง เอคิว ดีเวลลอปเม้นท์ ได้กว้านซื้อที่ดินบนเกาะช้าง-เกาะมันใน เนื้อที่กว่า 200 ไร่ สำหรับสร้างโรงแรม "เชนแมริออท"
นำข่าวคราวของแลนดี้ โฮมมาฝากกันจ้าาา เรียกได้ว่าข่าวนี้เป็นข่าวที่น่าสนใจมากเลยทีเดียว เพราะล่าสุดแลนดี้โฮมเค้าเปิดสาขาใหม่ติด BTS พระโขนงเลยนะ ที่สำคัญเค้ายังยกให้เป็น “ศูนย์การเรียนรู้การสร้างบ้าน” อีกด้วย โดยโครงการนี้ได้ข่าวมาว่า ทุ่มงบประมาณไปกว่า 50 ล้าน!!
จะว่าไปแล้วแถวๆลาดพร้าวนี่ไม่ธรรมดาเลยนะ ล่าสุดแว่วๆมาว่ารถไฟฟ้าสายสีเขียวก็จะเร่งให้เสร็จภายในสิ้นปีนี้(ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด) คำถามคืออะไรเอ่ย ที่อยู่คู่กับรถไฟฟ้า? ถูกต้องแล้วคร้าบบบ คอนโดนั่นเอง
อยู่กับดีเวลลอปเปอร์ในเมืองกรุงมานาน ขอออกมานอกเขต กทม. บ้างละกัน แว่วมาว่าทางฝั่งพัทยาเค้ามีคอนโดน้องใหม่ไฟแรงมาเปิดตัวใหม่ด้วยนะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย