มิกซ์ยูสมาแรงแซงทุกโค้งจริงๆ ล่าสุด บริษัท บูทิค คอร์ปอเรชั่น จํากัด (มหาชน) ได้เป็นตัวแทนในการปล่อยเช่าพื้นที่โครงการ “ซัมเมอร์พ้อยท์” โครงการมิกซ์ยูสแห่งใหม่แล้ว
หลังจากที่ทุนอสังหาเจ้าใหญ่จากประเทศจีนอย่าง "คิง ไว กรุ๊ป” ได้ทำการเทกโอเวอร์ "บริษัท เคปเปล ไทย พร็อพเพอร์ตี้ จำกัด (มหาชน)" ตั้งแต่ปี 2559 พร้อมเปลี่ยนชื่อเป็น "บริษัท คิง ไว กรุ๊ป (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน)" หรือ KWG พบว่าราคาหุ้นก็ถดถอยมาโดยตลอด
นี้ ล่าสุดพี่ใหญ่วงการบ้านอย่าง แลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ ก็ยังขอเดินหน้าเปิดโครงการใหม่ให้พวกเราได้เตรียมจับจองกันอีกแล้ว
การแสดงความรับผิดชอบต่อสังคม จัดกิจกรรมดี ๆ เพื่อให้ลูกบ้านและลูกค้าทั้งหลายได้มาร่วมกิจกรรมนั้นเป็นอีกหนึ่งสิ่งที่ช่วยทำให้นักพัฒนาโครงการได้มีความสุขใจไม่แพ้กัน
กลับมาพบกับมั่นคงเคหะการ หรือ MK กันอีกครั้ง หมีต้องบอกว่าตรั้งนี้เค้ากลับมาเพื่อตอบโจทย์ผู้บริโภคพร้อมโชว์การสร้างสุขภาวะที่ดีอย่างยั่งยืนด้วยจ้า
กรมโยธาฯ เร่งผังภาคมหานครแบบไร้รอยต่อ หนุนจัดรูปที่ดินรอบสถานีขนส่งมวลชน เพื่อพัฒนาเชิงพาณิชย์หารายได้สร้างส่วนขยายในอนาคต อธิบดีกรมโยธาธิการและผังเมืองเผยว่าภายหลังเป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการ ครั้งที่ 3 พร้อมปาฐกถาพิเศษ “ผังภาคมหานครไร้รอยต่อ มิติใหม่การพัฒนาพื้นที่สู่ความยั่งยืน”
รถไฟฟ้าบ้านเรามีหลายสีหลายสายจนจำไม่หวาดไม่ไหว ล่าสุดมีการเคาะออกมาแล้วว่าเตรียมตัวต้อนรับรถไฟฟ้าสายสีน้ำตาลกันได้เลย
ช่วงนี้ข่าวคราวมาตรการของรัฐที่ออกมาแล้วเราพอจะคุ้นหูอยู่บ่อยๆ ก็คงหนีไม่พ้นมาตรการลดภาระค่าธรรมการโอนและจำนอง ซึ่งล่าสุดได้ข่าวมาว่ารัฐจะลดค่าธรรมเนียมการโอนและจำนองถึง0.01% เลยทีเดียวสำหรับที่อยู่อาศัยที่มีราคาไม่เกิน 1 ล้านบาท
วงการก่อสร้าง มีสิ่งแปลกใหม่ให้ปล่อยออกมาให้แปลกใจกันอยู่เรื่อยๆ ล่าสุด โฟร์พัฒนา จำกัด หนึ่งในบริษัทรับสร้างบ้านชั้นนำ ได้เผยนวัตรกรรมใหม่ของการสร้างบ้านกับการนำโครงสร้างเหล็ก ProFrame ซึ่งโฟร์พัฒนาได้เลือกนวัตกรรมนี้มาใช้กับการปลูกสร้างบ้านเป็นครั้งแรกของประเทศอีกด้วย
เป็นประเด็นกันมาตั้งแต่ต้นปีเลยว่ามาตราการแอลทีวีความคุมสินเชื่อสำหรับที่อยู่อาศัยนั้นผลจะออกมาเป็นยังไง จากที่ผ่านมาก็จะเห็นได้ว่ามีหลายกระแสที่มองต่างกันออกไป
ก๊อกๆๆ รู้ยังครับว่าตอนนี้ร่างผังเมืองรวมกรุงเทพมหานคร ฉบับปรับปรุงครั้งที่ 4 ปรากฏสู่สายตาผู้มีส่วนได้ส่วนเสียเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะเออ
เรียกได้ว่าพื้นที่ EEC เป็นอีกหนึ่งพื้นที่ที่น่าจับตามองเป็นอย่างมาก EEC หรือที่เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า เขตพัฒนาพิเศษภาคตะวันออกซึ่งพื้นที่ที่ว่านิ้ครอบคุมจังหวัด ฉะเชิงเทรา ชลบุรี และ ระยอง ที่นอกจากข่าวคราวของการสร้างรถไฟความเร็วสูงเชื่อม 3 สนามบินที่ทำให้เขตพื้นที่ EEC เป็นที่น่าสนใจสำหรับนักลงทุนแล้ว การท่องเที่ยวก็นับว่าเป็นอีกประการหนึ่ง
นับเป็นอีกหนึ่งข่าวที่น่าสนใจต้อนรับเดือนใหม่กันเลย สำหรับข่าวคราวการร่วมมือระหว่าง พร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟค และ ซูมิโตโม ฟอเรสทรี ที่จับมือกันพัฒนาโครงการการแนบราบบ้านเดี่ยว
ย่านพระราม 9 เป็นทำเลทองที่ในอีกไม่นานก็จะเป็น CBD แห่งใหม่ของกรุงเทพเรา ความเจริญก้าวหน้าของโซนนี้ก็ไปไวแบบก้าวกระโดดมากๆ ไม่ว่าจะรถไฟฟ้า
เป็นอีกหนึ่งเจ้าที่เราๆ ท่านๆ รู้จักกันมาอย่างยาวนาน กับผู้ผลิตแผ่นไม้ทดแทนธรรมชาติอย่าง วนชัย กรุ๊ป ที่ครั้งนี้สปินออฟ ปล่อย วู้ดสมิธ (Woodsmith) เป็นช่องทางค้าปลีกเพื่อแนะนำสินค้าใหม่และขยายตลาด
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ