จะว่าไปแล้วภูเก็ตถือเป็นหนึ่งในเมืองหลักด้านการท่องเที่ยวที่กำลังดันโครงการระบบขนส่งมวลชนให้พัฒนามากขึ้นเนอะ
เป็นโซนที่คึกคักกันแบบไม่หยุดเลยสำหรับเขตพัฒนาพิเศษภาคตะวันออก หรือ อีอีซี ที่บรรดานักพัฒนาโครงการทั้งหลายต่างพากันแย่งชิงที่ดินกันอย่างดุเดือด
พักเรื่องเครียด ๆ มาเสพงานศิลป์กันกับอนันดาดีกว่า เพราะเมื่อไม่นานมานี้ทาง อนันดา ดีเวลลอปเม้นท์ จำกัด (มหาชน) หรือ ANAN
ล่าสุดได้มีการเปิดเผย ณ ที่ว่า ที่ประชุมคณะรัฐมนตรี มีมติเห็นชอบตามที่กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์เสนอ เพิ่มกรอบวงเงินสนับสนุนโครงการบ้านมั่นคงจากเดิม 80,000 บาทต่อครัวเรือนเพิ่มขึ้น 9,800 บาทต่อครัวเรือน
หลังจากได้รับการตอบรับที่ดีจาก BRIGHT Sukhumvit 24 ที่ขายหมดภายใน 2 ปี ตอนนี้ก็มาพบกับชีวิตที่เหนือกว่าบนสังคมมีระดับกับ BRIGHT Sathorn - Wongwian Yai จ้าาา
หลังจากที่แอบได้ยินข่าวคราวมาอยู่พักใหญ่สำหรับโครงการ “สโคป หลังสวน” ถ้าพี่หมีจำไม่ผิดทางคอนโดติดดอยก็เหมือนจะเคยเขียนข่าวโครงการนี้กับเค้าอยู่เหมือนกันนะพี่หมีมีโอกาสได้เข้ามาร่วมงานของ สโคป หลังสวน เค้าน่ะสิ ที่ล่าสุดเค้าเปิดให้เข้าชมห้องตัวอย่าง พร้อมประกาศขายแล้วด้วย แต่ก่อนที่เราจะไปชมห้องตัวอย่างพร้อมๆกัน พี่หมีแอบสรุปความน่าสนใจมาฝากเพื่อนๆชาวคอนโดติดดอยกันด้วย
สุขุมวิท ถือเป็นถนนที่มีความยาวกินพื้นที่กรุงเทพไปหลายส่วนเลยทีเดียว บางคนอาจจะเรียกเป็นตอนๆเช่น สุขุมวิทตอนต้น สุขุมวิทตอนกลาง สุขุมวิทตอนปลาย วันนี้คอนโดติดดอยเลยขอหยิบยกข่าวคราวของถนนเส้นสุขุมวิทมาฝากเพื่อนๆกันด้วย
อย่างที่รู้กันว่าตอนนี้ ร่างแผนผังการพัฒนาเขตพัฒนาพิเศษภาคตะวันออกหรือ EEC อยู่ระหว่างการเปิดรับฟังความคิดเห็น แต่ถือว่าเป็นการเอื้อต่อการพัฒนาอสังหาฯ ในพื้นที่นี้มากทีเดียว
มองไปทางไหนก็เจอแต่โครงการมิกส์ยูส จนกรุงเทพฯ เมืองฟ้าอมรตอนนี้กำลังเป็นที่รู้จักในนาม “การปฏิวัติโครงการมิกส์ยูส” โดยมีโครงการขนาดใหญ่ที่น่าตื่นเต้นมากมายที่กำลังดำเนินการอยู่ทั่วเมืองหลวงจริงๆ
เป็นอีกหนึ่งพี่ใหญ่ของวงการอสังหาไทยเลยสำหรับเพอร์เฟค ที่ไม่นานมานี้เค้าได้บินตรงไปเปิดตลาดอสังใหม่ไกลถึงประเทศญี่ปุ่น
ยังคงมีข่าวคราวให้เราเกาะติดความเคลื่อนไหวกันอยู่ตลอดเวลาสำหรับ “ศุภาลัย” ที่ล่าสุดได้ข่าวว่าเค้าเตรียมล่องใต้ไปยังจังหวัดนครศรีธรรมราช โดยได้ส่งโครงการบ้านเดี่ยวภายใต้แบรนด์ วิลล์ ไปปักหมุดแล้ว
เป็นอีกหนึ่งเจ้าที่เดินหน้าพัฒนากันไม่หยุด ล่าสุดกลุ่มพร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟค เผยธุรกิจโรงแรมสดใส ทำให้รายได้จากธุรกิจโรงแรมของกลุ่มบริษัทปีนี้ คาดว่าจะเพิ่มขึ้นเป็น 4,200 ล้านบาท
อสังหาตบเท้าเปิดตัวโครงการกันเพียบ รอบนี้เป็นคิวของ “แอมไชนาทาวน์” ที่ล่าสุดเค้าประกาศปัดธงกับโครงการมิกซ์ยูสที่เค้าเคลมมาว่าใหญ่ที่สุดในเยาวราชเลยทีเดียว
ดีเวลลอปเปอร์หลายรายคงได้เฮกันแล้ว เพราะตอนนี้ตลาดอสังหาริมทรัพย์ที่ได้รับผลกระทบจากมาตรการ LTV เริ่มกลับมาคึกคักอีกหนแล้วจ้า โดยเฉพาะช่วงแนวรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงิน!
ล่าสุดกับโครงการใหม่จาก “อัลติจูด” ที่ร่วมทุนกับ “ครีท กรุ๊ป” จากญี่ปุ่นเปิดตัว “อัลติจูด ยูนิคอร์น สาธร-ท่าพระ” จะน่าสนใจยังไงไปดูกันเลยย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ