พี่หมีเชื่อว่าเวลาเพื่อนๆชาวคอนโดติดดอยจะไปเที่ยวต่างประเทศ เวลาจะหาที่พัก ก็จะต้องหากันตามเว็บไซต์ใช่ไหมล่ะ? พักหลังๆมานี้พี่หมีเชื่อว่าเพื่อนๆคงเคยได้ยิน หรือบางคนอาจจะเคยได้ใช่บริการกันมาบ้างสำหรับ Airbnb ที่เป็นแพลตฟอร์มท่องเที่ยวระดับโลก ซึ่งพี่หมีนำข้อมูลที่น่าสนใจสำหรับบริการ Airbnb มาฝากเพื่อนๆกันอีกด้วย
หมีเชื่อว่าหลายคนคงจะพอได้ยินชื่อกันมาบ้าง กับ “พรีโม เซอร์วิส โซลูชั่น” ในเครือออริจิ้น ที่คราวนี้เขามาพร้อมกับการผนึก “DWG Thailand” ตัวแทนขายอสังหาริมทรัพย์ครบวงจรชั้นนำจากสิงคโปร์
มาถึงข่าวคราวอีกด้านหนึ่งที่พี่หมีอาจจะไม่ค่อยได้เขียนถึงบ่อยๆนักเกี่ยวกับ “รถยนต์” ซึ่งวันนี้พี่หมีจะขอหยิบยกมาพูดถึงหน่อย แต่ก็ยังมีเรื่องราวของตลาดคอนโดในช่วงครึ่งปีหลังด้วยเช่นกัน
เดี๋ยวนี้อะไรๆ ก็มีแต่คำว่าภาษีมาเกี่ยว ล่าสุดเห็นเตรียมชงจะเก็บภาษีต่างชาติที่ซื้อคอนโดฯ แล้วจ้า
เป็นปีที่ร้อนแรงเกิดคาดจริง ๆ สำหรับพี่แอพหรือ ‘เอพี ไทยแลนด์’ ของเรา ที่ครึ่งปีแรกผ่านไปพี่แกก็ออกมาบอกว่าสร้างยอดขายไปแล้ว 20,800 ล้านบาท
ตามที่พี่หมีได้พาดหัวข่าวเอาไว้ว่า ตลาดอสังหา ดูเหมือนจะคึกคักขึ้นหลังเลือกตั้ง เพราะเน็กซัสเค้าออกมาเผยว่า หลังจากผ่านการเลือกตั้งไปเรียบร้อยแล้ว กลุ่มผู้ประกอบการและบริษัทพัฒนาอสังหาเริ่มเตรียมตัวเปิดโครงการใหม่กันมากขึ้น
เป็นอีกหนึ่งเจ้าที่เผยแผนปักธงภูเก็ตแล้ว อย่าง โอเชี่ยน พรอพเพอร์ตี้ เพราะล่าสุด นายณพงศ์ ปริพนธ์พจนพิสุทธิ์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท โอเชี่ยน พรอพเพอร์ตี้ จำกัด เปิดเผยว่า ภาพรวมตลาดอสังหาริมทรัพย์ภูเก็ตยังคงมีแนวโน้มการเติบโตต่อเนื่องจริงๆ
เพราะปัจจัยหลายรอบด้าน ทั้งเรื่องของภาวะเศรษฐกิจชะลอ และมาตรการคุมสินเชื่อบ้านของ ธปท. ทำให้ผู้ประกอบการหลายเจ้าเซ็งกันไปตามๆ กัน หนึ่งในนั้นคือ "อนันดา" ที่จากแผนเดิมของปีนี้เตรียมเปิดทั้งหมด 10 โครงการ แต่ครึ่งปีแรกเปิดได้แค่ 2 โครงการเท่านั้น
กรุงธนบุรี นามนี้ดังไปทั่วถิ่น สมเด็จพระเจ้าตากสิน ยิ่งใหญ่ป้องไทยเรื่อยมา กริ้ววววว เห็นพี่หมีร้องเพลงเปิดมาขนาดนี้อย่าเพิ่งตกใจกันจ้า แต่เอ๊ะ ว่าแต่ว่ามีใครพอจะเดาออกไหมว่าทำไม๊ ทำไม พี่หมีถึงได้ร้องเพลงนี้? เฉลย(ถามเองตอบเอง อิอิ) ก็เพราะวันนี้พี่หมีพาทุกคนมาอยู่กันที่ย่านกรุงเก่าของเราอย่างกรุงธนบุรี หรือ ที่สมัยนี้เราเรียกกันว่าฝั่งธนฯนั่นเอง
มนุษย์วัยทำงานอย่างเรา ๆ เดี๋ยวนี้ก็ต่างชื่อชอบการทำงานนอกสถานที่กันใช่มั้ยล่ะ ยิ่งเป็นพวกสายอาชีพที่ต้องใช้ความคิดสร้างสรรค์ ยิ่งโปรดปรานพื้นที่นอกออฟฟิศกันอย่างแน่นอน
ครึ่งปีหลังนี้ เอสซี แอสเสทฯ เค้าเดินหน้าลุยพัฒนาโครงการแนวราบสำหรับทุกกลุ่มผู้อยู่อาศัย ทุกระดับราคาเลยนะเออ
ตอนนี้รถไฟฟ้าทั้งหลายทั้งบนดินใต้ดินเตรียมทยอยเปิดให้บริการกันแล้ว และนอกจากนั้นเราก็ต้อนรับเดือนกรกฎากันด้วยรถไฟฟ้าหมอชิต-ลาดพร้าวกันเลย
วันนี้พี่หมีเอาข่าวคราวมาฝากเพื่อนๆชาวคอนโดติดดอยกันอีกเช่นเคย ล่าสุดวันนี้เป็นคิวของ “ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้” ส่วนจะเป็นข่าวคราวเกี่ยวกับอะไรนั้น ตามพี่หมีมาโลดดด
LTV ทำพิษอีกแล้วจ้า เมื่อ คอลลิเออร์ ออกมาชี้ว่ามาตรการ LTV ของแบงก์ชาติ กระทบภาคอสังหาฯ โดยเฉพาะกลุ่มคอนโดมิเนียม ไตรมาส 2 นี้ชะลอเปิดโครงการใหม่เพียบเลย
เป็นเรื่องที่น่ากังวลอยู่เหมือนกันสำหรับวงการอสังหาบ้านเรา ที่ภาพรวมตลาดนั้นออกมาให้เห็นว่าเกิดการชะลอตัวไป 3-5%
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ