ฟ้าครึ้มมาหลายวันไม่ต่างจากบรรยากาศของตลาดอสังหาฯ บ้านเราเลยจริงๆ ล่าสุด ดัชนีเชื่อมั่นที่อยู่อาศัยไตรมาส 2 วูบลงแล้ว เรียกว่าเซ็งกันไปเป็นแถบๆ
อย่างที่รู้ๆ กันว่าช่วงนี้ตลาดที่อยู่อาศัยละลอตัวลงไม่น้อย ทางมานะพัฒนาการเองก็เป็นอีกหนึ่งเจ้าที่เจอปัญหานี้ แต่บริษัทเค้าก็มีแนวทางรองรับแล้วก็พัฒนาปรับปรุงการดำเนินงานอยู่เรื่อยๆ เลยไม่เจอปัญหามาก
หลาย ๆ คนอาจจะไม่ได้ตื่นเต้นกับระบบจอดรถอัตโนมัติกันแล้วใช่มั้ยล่ะ แต่จะบอกว่าพี่หมีคนนึงเนี่ยแหละที่ตื่นเต้น เพราะล่าสุดทางอนันดาเค้าติดตั้งระบบจอดรถอัตโนมัติเช่นกัน
ช่วงหลังๆมานี้พี่หมีแอบได้ยินเรื่องราวหรือแง่มุมแต่ละด้านของกลุ่มคนในแต่ละ Generations ผ่านหูผ่านตาอยู่บ่อยๆเลยนะ ยุคสมัยเปลี่ยน ทัศนคติหรือความคิดของคนเราก็ย่อมเปลี่ยนไปตามสังคมนั่นแหละ หลายคนคงพอจะทราบกันมาบ้างว่าเดี๋ยวนี้สังคมในยุคปัจจุบันเนี้ย เด็กจบใหม่ที่เพิ่งเริ่มทำงาน (First Jobber) ตอนนี้คือกลุ่มคนใน Gen Z แล้วนะ
โอ๊ย ๆๆๆ พี่หมีอยากจะเป็นคนโชคดีอย่างนั้นบ้างจังเลย ล่าสุดโกวศุเค้าประกาศผลผู้โชคดีที่ได้รับรางวัลกับแคมเปญครบรอบ 30 ปี เรียบร้อยแล้ว
เป็นผู้นำวงการอสังหาไทยเลยจริง ๆ สำหรับพี่สิบหมื่นหรือแสนสิรินั่นเอง วันนี้เค้าเปิดบ้าน “THE CLOUD” เซลล์ เซ็นเตอร์รูปแบบใหม่
เป็นอีกหนึ่งข่าวคราวที่พี่หมีจับตามองอยู่ตลอด สำหรับเรื่องของโครงการก่อสร้างรถไฟฟ้าเชื่อว่าเพื่อนๆชาวคอนโดติดดอยหลายคนก็คงจะติดตามอยู่เช่นเดียวกันกับพี่หมี วันนี้มีโอกาสได้นำข่าวรถไฟฟ้ามาฝากกันอีกด้วย
ฟังแล้วมันเครียดขึ้นมาเลยจริง ๆ เดี๋ยวนี้คอนโดราคากระโดดกันแบบสุด ๆ ที่ดินก็น้อยลง รถไฟฟ้าก็ขยายมากขึ้น ทำให้ราคาที่ดินนี่พุ่งกระโดดก้าวไกลมาก ๆ
ตอนนี้กระแสรักษ์โลกต้องมา ความกรีนต้องเป็นที่หนึ่ง ใครไม่กรีนนับว่าเอ้าท์ และแน่นอนว่าหนึ่งในเดเวลลอปเปอร์ที่สนใจความกรีนมากๆ คือแสนสิริ และครั้งนี้คุณพี่เค้าก็มาอีกครั้งละคร้าบบบ
ช่วงนี้จังหวัดทางฝั่งภาคตะวันออกและภาคใต้กำลังไปได้สวยเลยจริงๆ และตอนนี้ภูเก็ต ประจวบ เพชรบุรี เองก็มีค่าตัวสูงเหมือนกันนะ
อย่างที่รู้ๆ กันดีว่าตอนนี้พวกสำนักงานให้เช่าต่างๆ กำลังมาวิน และวันนี้มีข้อมูลน่าสนใจมาฝากกัน เพราะล่าสุดมีวิจัยออกมาแล้วว่า ค่าเช่าออฟฟิศใกล้รถไฟฟ้าแพงกว่าค่าเช่าเฉลี่ยทั่วกรุงเทพฯ เกือบ 20% โน่นแน่ะ
เริ่มเป็นที่แน่นอนแล้วว่าตอนนี้ภาพรวมของตลาดอสังหาฯ ในไทยในช่วงปี 2561 จนถึงปี 2562 เริ่มเข้าสู่ภาวะชะลอตัวอย่างเด่นชัด หลายฝ่ายก็เลยอ่วมอรทัยกันไปเต็มๆ
เป็นของคู่กันจริง ๆ เลยสำหรับโกวศุหรือศุภาลัยในตำนานของวงการอสังหาไทย โดยไม่นานมานี้เพิ่งสร้างกระแสกับโครงการ Supalai Icon Sathorn
ถือเป็นอีกหนึ่งข่าวที่พี่หมีล่ะอิจฉาสมาชิกองลุมพินีจริงจริ๊งงง เพราะล่าสุด บริษัท แอล.พี.เอ็น.ดีเวลลอปเมนท์ จำกัด (มหาชน) (LPN) เค้ากระโดดมาร่วมกับ เทสโก้ โลตัส กับการออกแบบสิทธิพิเศษเฉพาะสมาชิกลุมพินีเท่านั้น!!
หลังจากสิ้นสุดไตรมาส2พี่หมีมีโอกาสได้เขียนข่าวคราวในเรื่องยอดขายของแต่ละผู้ประกอบการณ์อยู่บ้างพอสมควร วันนี้มาถึงคิวของอนันดาฯกันบ้าง ล่าสุดเค้าเผยยอดขายในไตรมาส 2 มาแล้วนะ ซึ่งตัวเลขก็น่าสนใจอยู่พอสมควรเลยล่ะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย