เตรียมเปิดจองโครงการ “ศุภาลัย พาร์ควิลล์ พระยาสัจจา-สุขุมวิท” ให้ได้จับจองโครงการบ้านสุดหรูกันแล้วจ้าา
ช่วงนี้แสนสิริเค้าไม่ได้มาแค่สายกรีนอย่างเดียว แต่ยังจับมือกับทางโรงพยาบาลเด็กสมิติเวช สีโจตัน และ ฮาน โพรดักส์ เปิดตัว "Educational Playground at T77" ด้วยน้า จะน่าสนใจแค่ไหนเดี๋ยวเรามาตามดูกันเลย
เรียกว่ามองตลาดขาด มีกลยุทธ์ดี เพราะแบรนด์ “ดิ ดั้งเดิม” หรือคุณพี่ ORIGIN เค้าคลอดโครงการออกมาเจาะตลาดกลุ่มใหม่ ชนิดที่ว่าเปิดที่ไหนก็เกลี้ยงแผง
พอได้ทราบข่าวที่จะนำมาฝากเพื่อนๆกันในวันนี้ พี่หมีก็อดอิจฉาลูกบ้านของลลิล พร็อพเพอร์ตี้ไม่ได้จริงๆเลย เชื่อว่าเวลาเราจะซื้อข้าวซื้อของ สิ่งหนึ่งที่ทุกๆคนคำนึงถึงกันไม่น้อยคงจะเป็นบริการหลังการขายใช่ไหมล่ะ
พี่หมีเชื่อว่าเพื่อนๆชาวคอนโดติดดอยคงจะพอทราบกันดีอยู่แล้วสำหรับเรื่องของ EEC ที่ทางรัฐบาล ได้เล็งให้เป็นพื้นที่ระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันออก ประกอบไปด้วย 3 จังหวัดคือ ระยอง ชลบุรี ฉะเฉิงเทรา
เดี๋ยวนี้นอกจากตลาดคอนโดที่จะคึกคักแล้ว ตลาดบ้านก็คึกคักไม่แพ้กัน แม้จะมีผลกระทบจากพิษเศรษฐกิจมากมาย แต่ผลที่ออกมาก็ยังต้องบอกว่าไปได้สวย
เดี๋ยวนี้ไม่ว่าจะคอนโดไหน ๆ เค้าก็เน้นทั้งความหรูหราและความเป็นส่วนตัวกันทั้งนั้น
ชีวิตคนกรุงนี่มันลำบากจริงๆ ทำงานไม่เหนื่อย แต่เหนื่อยเวลาเดินทางนี่แหละ การจราจรบนถนนก็ติดขัด จะใช้รถไฟฟ้าเที่ยวนึงก็แพงเหลือหลาย แต่ชาวกรุงเตรียมเฮได้เลย เพราะ "แอร์พอร์ตลิงก์" เค้าเตรียมลดราคาค่าโดยสารแล้วจ้า
ตลาดคอนโดฯ บ้านเราซบเซา แต่ทาง "คอลลิเออร์ส" เขาออกมาบอกแล้วว่าคอนโดลักซ์ชัวรียังโตสวนเศรษฐกิจชะลออยู่นะ
มากันวันนี้เรียกได้ว่าหมีประทับใจม๊ากมาก เพราะมีโอกาสได้มาเยี่ยมชม โรสวูด กรุงเทพ โรงแรมแห่งที่ 27 ของแบรนด์โรสวูด โฮเทลส์ แอนด์ รีสอร์ท ซึ่งเดินหน้าขยายตัวทั่วโลกอย่างต่อเนื่อง และเค้าเตรียมตีตลาดเอเชียตะวันออกเฉียงใต้แล้วนะ
ตอกย้ำเทรนด์รักษ์โลกกันเรื่อยๆ สำหรับผู้ประกอบการแต่ละราย ซึ่งคราวนี้เป็นคิวของมูลนิธิแอสเสท เวิรด์ เพื่อการกุศล ภายใต้ แอสเสท เวิรด์ คอร์ปอเรชั่น
เปิดตัวแคตตาล็อกเล่มใหม่ พี่หมีขอตามไปอัพเดตกันหน่อย ว่ามีอะไรน่าสนใจกันบ้าง
เป็นอีกหนึ่งย่านที่มาแรงและเป็นทที่น่าจับตามองอยู่ในขณะนี้จริงๆ อย่างทำเลย่านพระราม9 ซึ่งอย่างที่เราทราบๆกันดีว่า ย่านนี้กำลังจะเกิดเป็น New CBD หรือ ย่านธุกิจแห่งใหม่ ซึ่งวันนี้พี่หมีเองก็ได้นำข่าวคราที่น่าสนใจจาก ดีดีพร็อพเพอร์ตี้ ในเรื่องของพื้นที่ทำเลแห่งนี้มาฝากเพื่อนๆกันอีกด้วย อย่ารอช้า ตามพี่หมีไปดูกันเลย
พื้นที่เขต EEC กำลังเนื้อหอมเพราะเป็นพื้นที่เศรษฐกิจพิเศษภาคตะวันออกสมชื่อ ตอนนี้ภาคธุรกิจต่างๆ โดยเฉพาะภาคธุรกิจอสังหาริมทรัพย์เลยเดินหน้าพัฒนาโครงการมารองรับกันเพียบเลย
หลังจากที่ภาพรวมเศรษฐกิจไทยช่วงครึ่งปีแรกผ่านไปนั้น อย่างที่รู้ๆ กันดีว่าการขยายตัวไม่เป็นไปตามที่คาดการณ์ไว้เท่าไร จ๋อยกันไปเป็นแถบๆ โดยเฉพาะภาคการส่งออก และการท่องเที่ยว รวมถึงผลกระทบจากมาตรการ LTV อ่ะเนอะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ