"The Selected Kaset" ในมุมของอดีตนิสิตวิดวะ รู้สึกว่าคอนโดนี้ช่างเหมาะกับคณะเราเสียเหลือเกิน
Universal Design อีกหนึ่งจุดขายของคอนโดสมัยใหม่ ที่ไม่จำเป็นต้องเพื่อ ผู้สูงอายุ หรือคนพิการเท่านั้น
ขับรถผ่านทีไร ก็เสียดายความสวยของอาคารทุกที ทำแต่ละหลัง สวยไม่ซ้ำกันเลย ยิ่งมองจากมุมนี้ อย่างไปกับเที่ยวเชื่อว่า ถ้าใช้งานได้จริงๆ ต้องเป็นแหล่งถ่ายรูปยอดฮิตแน่นอน นี่ขนาดสร้างมาร่วม 20 ปี แล้วนะ
เดินที่นี่มาตั้งนาน เพิ่งจะสังเกตเห็นว่า ทางเข้า 'YYY' ถูกประกบด้วย 7 ทั้ง 2 ข้าง ถึงจะเป็นร้านเดียวกันก็เถอะ ประการแรก YYY เป็น คอนโดแบบ Leasehold (ไม่ขายขาด อยู่ได้ 30 ปี) ซึ่งเป็นเจ้าของเดียวกับ 'สามย่านมิตรทาวน์' นั่นแหละ และเป็นของ 'เสี่ยช้าง'
มีเรื่องเล่าเมื่อหลายปีก่อนว่า มีนักท่องเที่ยวขอขึ้นไปชั้น 49 ของ Ashton Chula Silom บอกว่าเป็นจุด Check-in ที่ต้องมาให้ได้ วิวสวยมาก ดูพลุปีใหม่ Central World
ในปี 2565 กรุงเทพฯ มีการพัฒนาแบบ mixed use ที่คล้ายคลึงกัน ซึ่งโดยรวมๆ แล้วมีมูลค่าการลงทุนเกิน 6.5 แสนล้านบาท
Liv-24 เป็น Project ของ แสนสิริ ที่วัตถุประสงค์หลักคือ การดูแลความปลอดภัยสูงสุดให้กับลูกบ้านของแสนสิริ หรือ โครงการอื่นที่ใช้บริการ ซึ่งถ้าจะอธิบายเป็นสมการก็จะเขียนได้ดังนี้
หลังจากผมลงข่าวไปเมื่อวันพุธ พอมีเวลา เลยแว่บมาเสียหน่อย
ผมยังไม่มูฟออนไปจากที่ตรงนี้นะ ต้องชื่นชมเจ้าของมากที่พลิกทำเลที่เข้าถึงได้ยากแบบนี้ [ถึงจะบอกว่าอยู่กลางเมืองอย่าง ‘ราชเทวี’ ก็เถอะ
แฟนๆ “เซ็นทรัล ลาดพร้าว” น่าจะโล่งอกเนอะ ผมค่อนข้างเชื่อว่า เซ็นทรัล ไม่อยากปล่อยมือจากที่เดิมหรอกครับ เพราะถือเป็นสาขาที่ทำรายได้ให้เซ็นทรัลเป็นอันดับต้นๆมาตลอดหลายสิบปี
ผมอาศัยช่วงรถติด ถ่ายรูป แล้วส่งไปให้คุณออม ถามว่า ‘โครงการอะไรของ Central นะ?’
ถ้าคุณมีงบประมาณเพียงพอ ไม่มีเหตุผลที่คุณจะไม่ซื้อบ้านที่นี่!!! ที่สุดของที่สุด คราฟทุกรายละเอียด ไม่มีทางที่จะมีคุณภาพชีวิตที่ดีกว่านี้อีกแล้ว
คอนโดพี่สิบหมื่น 500 เมตร จาก BTS พญาไท และ Airport Link พญาไท คลอดแล้วววว และนี่คือ XT พญาไท เท่าที่รู้
อ๋อ แบบนี้นี่เอง เลยเป็น Aspire ที่ Spec สูง ส่วนกลางอยู่ดาดฟ้า และมี 3 ชั้นด้วย!
แวะไป Scan หน้านิดนึง ยังสวยเหมือนเดิม โรงแรมชัดๆ ตอนไปมีเบนซ์ พอร์ช จอดอยู่หน้าตึก หนุ่มสาวจุฬาฯ หน้าตาดีเดินกันหลายคน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ