บอกตามตรงว่า ‘ตกใจ’ กับยอดขาย 90% ของ ‘The Origin Plug&Play รามอินทรา’ และเป็นของ 6 ตึกที่ยังสร้างไม่เสร็จด้วยนะ ซึ่งนับว่าหายอดขายแบบนี้ได้ยากแล้วในยุคนี้
เลือกปักธงที่ “หาดใหญ่” นะครับ ถิ่นคุ้นเคยของ dcondo ที่ Sold out ขายหมดเกลี้ยงทั้ง 2 โครงการเรียบร้อย!!
ปี 66 เปิดใหม่ 37 โครงการ 41,000 ล. เป็นคอนโด 3 โครงการ มูลค่า 8,300 ล. รอดูว่ามีที่ไหนบ้างนะ?
ใกล้ได้ยลโฉมกันแล้วกับ “Town Center” แก่นสำคัญของ “The Forestias by MQDC” อภิมหาโปรเจคอสังหาฯของเอกชนที่ใหญ่ที่สุดในไทย มูลค่า 1.25 แสนล้านบาท!!
สมัยทำงานประจำ ผมเดินผ่านตรงนี้ทุกวัน หลังจากรู้ว่าจะโดนรื้อ ก็รอคอยว่าจะเปลี่ยนโฉมไปเป็นโครงการอะไร ที่ดินศักยภาพแบบนี้ต้อง Mixed use เท่านั้น ส่วนหนึ่งเพราะเป็นที่ทรัพย์สินฯ ด้วย ขายขาดไม่ได้อยู่แล้ว
ที่ ‘คอนโดพี่ชัยชนะ’ หรือ “Ideo Q Victory” ถ้าคุณนั่งอยู่ที่ Lobby ข้างล่าง ไม่เกิน 1 ชั่วโมง คุณจะต้องเจอ ‘นักศึกษาแพทย์’ เดินผ่านสักคนเป็นอย่างน้อย
ปีใหม่ผ่านมาสักพักแล้ว เรียกได้ว่าปีนี้เป็นปีที่หลายๆ คนคงตั้งเป้าหมายใหม่ๆ หลังจากที่สองสามปีก่อนเราต้องเผชิญกับสถานการณ์โควิด ที่บางทีผมก็งงๆ เหมือนกันนะว่าเห้ย มันผ่านมา 3 ปีแล้วหรอ เหมือนยังไม่ได้ทำอะไรเลย ด้วยความที่ปีนี้สถานการณ์ต่างๆ รอบๆ ตัวมันดีขึ้น อ่ะ พูดง่ายๆ คือเราเริ่มกลับมาใช้ชีวิตกันได้ปกติแล้วแหละ
วันสิ้นปีที่ผ่านมาเพิ่งเดินผ่าน ยังคุยกับเพื่อนอยู่เลย เค้าจะทำไรนะ? ตอนนี้รู้แระ …. คันปากอยากบอกราคา … คอนโด 200 เมตร จาก ‘BTS ราชดำริ’ หลัง AUA โฉมใหม่ วิวสวนลุมฯ เต็มๆ คือแบบจับต้องได้จริงๆ Product ก็แจ่ม … รออีกนิด ให้เค้าอนุญาตก่อง
ภาพของคนต่อคิวจอง ‘nue cross คูคต Station’ เมื่อปีก่อน ยังไม่เลือนหายไปจากความทรงจำ แต่เมื่อ Sold out ไปแล้ว จะรออะไรล่ะ! Noble เปิดเฟส 2 ทันที เปิดให้ดูห้องตัวอย่างพรุ่งนี้เลย!!!
คอนโดของพี่สิบหมื่นโครงการแรกที่ผมซื้อคือ ‘dcondo รัตนาธิเบศร์’ อันที่จริงเรียก ‘ไทรม้า’ ก็ได้ เป็น Low Rise ที่สวยที่สุดในทำเลนี้ ในยุคนั้น ผมเข้าไปดูตอนที่สร้างเสร็จแล้ว และรูดจองในวันที่เข้าไปดู (แบบไม่ตั้งใจ) ทันที!
ในฐานะที่เคยไปดูงานที่ ญี่ปุ่น กับ AP Thai และ บริษัท มิตซูบิชิ เอสเตท เรสซิเดนซ์ มิตซูบิชิ บริษัทยักษ์ใหญ่ทางด้านอสังหาริมทรัพย์ครบวงจรของประเทศญี่ปุ่น และเป็นพันธมิตรทางธุรกิจของ AP Thai ขอแสดงความยินดีกับน้องๆ 4 คน ที่ได้รับคัดเลือกให้ไปศึกษาดูงานที่ประเทศญี่ปุ่น …
Lotus's Prive' (โลตัส พรีเว่) สาขาแรก เปิดที่ "ICS" เรียบร้อยแล้วครับบบ!!!
เป็นการแต่งห้องที่เหมือนบินไปทำศัลยกรรมที่เกาหลี!!! แทบจำไม่ได้!! เปลี่ยนยันพื้น (ปูใหม่ เป็นลายก้างปลา ดูหะรูหะราขึ้นเยอะ) แต่งไปร่วม 4 ล้าน!!! ซึ่งที่ทำขนาดนี้ได้ก็เพราะได้ห้องราคาดี แถมวิวแม่น้ำ (โกวศุ ริว่า) แต่แต่งขนาดนี้ คงอยู่เองแหละเนอะ .... นี่มันบ้านชัดๆ ไม่ใช่คอนโดแร้ววว
ดีใจ 555 รอมานาน เมื่อก่อนคุณภรรยาจะชอบบ่น เวลาลูกสาวชวนมา Icon ว่ามันไม่มี Supermarket ร้านอาหารก็น้อย
ปีนี้ คอนโดสายสีม่วง โซน Central รัตนาธิเบศร์ - The Mall งามวงศ์วาน เดือดอยู่นะ มีเน้นๆ 3 เจ้าใหญ่
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ