นาทีนี้ไม่มีย่านไหนที่เนื้อหอมที่สุดเท่าย่านเศรษฐกิจใหม่อย่าง "ห้าแยกลาดพร้าว" แล้วล่ะครับ
ในที่สุด ก็ถึงฤกษ์งามยามดี "พี่สิบหมื่น" จะเปิดแผงให้จับจองเป็นเจ้าของกันแล้วนะ กับ "dcondo sand Hatyai"
ในช่วงขวบปีที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้ไปยลโฉมโครงการ Nirvana หลายโครงการ ซึ่งต้องบอกว่า ชอบทุกครั้งที่ไปนะ
ปี 2566 มีแผนเปิด 25 โครงการใหม่ มูลค่ารวม 40,000 ล้านบาท โดยแบ่งเป็น
เพื่อนคนเดิมที่เที่ยวอีสานด้วยรถไฟ แต่กลับด้วยเครื่องบิน ส่งมาอีกว่า “เอ้า เพิ่งรู้ว่านั่งรถไฟฟ้ากลับจากดอนเมืองได้แล้วหรือเนี่ย?” ถึงแม้ผมจะรู้แล้ว แต่ก็ยังไม่เคยลอง เลยให้ส่งรูปพร้อมข้อมูลมาด้วย ใช้งานซะเลย อิอิ
เดี๋ยวจะมีส่วนลดเพิ่มอีก ใช่ไหม ใช่ไหม ใช่ไหม
"Origin Property" น่าจะเป็น Developer แค่ไม่กี่เจ้านะ ที่สามารถจัดมหกรรมขายบ้าน คอนโด แบบทั้งงานมีแต่ของตัวเองได้เลย เป็นเจ้าที่มาแรงมากๆในรอบ 4-5 ปีที่ผ่านมา
ไม่แปลกใจเลยว่านี่คือคอนโดที่ blogger หรือ youtuber ซื้อไว้เองหลายคน
เผยภาพส่วนกลาง "Chapter One ALL รามอินทรา" ชื่อนี้ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยจริงๆ
"เพียงคำพูดรำพึงว่า lobby ยังดีไม่พอ รุ่งขึ้นเราก็ทุบทิ้งแล้วออกแบบทำใหม่เลย"
แค่การจัดงานก็ทำให้รู้ว่าบริษัทที่มีพัฒนาการอย่างต่อเนื่องเป็นอย่างไร… ต้นปีนี้ผมร่วมงานแถลงข่าวบริษัทอสังหาริมทรัพย์เยอะมาก แต่ AP ทำให้ผมแปลกใจแบบประทับใจมากที่สุด เช่น รูปแบบข้อมูลที่นำเสนอมีความกระชับมากขึ้น คำดูทันสมัย สอดคล้องกับบริบทของสังคม
เรื่องของ “ความรัก” เป็นอะไรที่ยอมกันไม่ได้จริงๆ “วาเลนไทน์” น่าจะเป็นวันที่ “ปากคลองตลาด” คึกคักที่สุดแล้ว เมื่อหลายปีก่อน เคยถึงขนาดปิดถนน กลายเป็นถนนคนเดินเลยด้วยซ้ำ วัยรุ่นมาเดินกันเยอะมากกกก หลายร้านเปิด 24 ชม. เพื่อเทศกาลนี้โดยเฉพาะ ราตรีนี้ ยังอีกยาวไกล
น้ำตาจะไหล เป็นห้างที่ผมชอบมากตอนเด็ก เคยคิดว่า พาต้า คงจะขายให้เจ้าอื่น ดีใจที่จะปรับปรุงจริงๆ
ผมคิดว่าใครที่มาดูห้องตัวอย่างโครงการนี้มีโอกาสโดนสูง!!! ผมชอบ AP ตรงที่เค้าทำงานโดยอิงจากข้อมูล research “เราทำการสำรวจมาแล้วว่า ทำเลโซนนี้คนอยากได้คอนโดแบบ 1-bedroom มากที่สุด และเป็นการซื้ออยู่เองมากกว่าลงทุน เราจึงปรับรูปแบบ “Aspire รัตนาธิเบศร์ เวสต์ตัน” ให้เป็นแบบนั้น”
‘Vertical Garden’ คือจุดตายของคอนโดเกือบทุกโครงการในประเทศไทย อาจจะพูดได้เลยว่า ‘เจ๊ง’ ทุกที่ ผมเคยไปประเทศสิงคโปร์และเห็น Vertical Garden ของเค้าทั่วบ้านทั่วเมือง สวย และ อยู่ได้ยั่งยืน …. เมืองไทยต้องทำได้บ้างสิ!!!
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย