อีกหนึ่งเจ้าที่ปีนี้มีความเคลื่อนไหวน่าสนใจอยู่บ่อยๆ ทั้งฝั่งที่ดินเอย โรงแรมเอย และคอนโดเอย ก็คือ "SC Asset" นี่แหละครับ
ในที่สุดก็รู้แล้วว่าที่ดินว่างๆ ที่ล้อมสังกะสีเอาไว้ตรงหัวมุมถนนดินแดง ทางเข้าโรงเรียนนิธิปริญญา จะสร้างเป็นอะไร ที่ดินตรงนี้ตกเป็นของ 'พี่แอพ' หรือ 'AP' ซึ่งเค้ากำลังจะขึ้นเป็นคอนโด 'ASPIRE Vibha-Victory' แอสปาย วิภา-วิตอรี่ นั่นเอง
ถ้าพูดถึง 'คอนโดพฤกษา' ทุกคนคิดว่า 'แบรนด์' ไหนจะเป็นแบรนด์แรกที่คนคิดถึง??? เชื่อผมมั้ยว่า 80% คงจะตอบว่า 'Plum Condo' แน่นอน เราจะบอกว่าแบรนด์นี้เป็นหน้าเป็นตาของพฤกษาก็ไม่ผิดไปซะทีเดียว ปัจจัยหลักๆ ที่ส่งผลให้ 'พลัมคอนโด' ค่อนข้างจะเฟมัสสุดๆ คงหนีไม่พ้นเรื่องของ ราคาที่เข้าถึงไม่ยาก ทำเลที่ตั้งค่อนข้างเจาะกลุ่มลูกค้าชัด
หลังจากที่คราวก่อนผมพาทุกคนไปบุกตะลุย 'ต้นกล้า' ใหม่จากพี่ต้นไม้ หรือ 'พฤกษา' กับโครงการ "Chapter One จรัญ-บางพลัด" ไปก่อนหน้านี้ ล่าสุดวันนี้เคลียร์คิวว่างๆ ไปเดินอาบแดด ตากลม พาชมอีกหนึ่งต้นกล้าใหม่จากพี่ต้นไม้อย่างโครงการ "The Privacy Taopoon Interchange Phase 2" เป็นโครงการที่สานต่อความสำเร็จจากเฟสแรก แต่ก็แอบทิ้งช่วงนานหลายปีอยู่เหมือนกันแหะ
"Origin Place Phahol 59 Station" เพิ่งจะขายหมดเกลี้ยงแผงไปหมาดๆ "พี่อัศวิน" ก็ลุยต่อในโซนเดียวกัน ด้วยการปล่อย "The Origin Phaholyothin 57" ตามมาติดๆ เลยครับ
ช่วงนี้เวลาแวะไปแถว "จตุจักร" มันก็จะตื่นตาตื่นใจหน่อย เพราะ "หมอชิตคอมเพล็กซ์" มันสูงเอาๆ ทุกวันเลยครับ
"อยากซื้อคอนโดปล่อยเช่า แต่ลงทุนราคาเบา ๆ ให้ไปหาแถวโซนมหาลัย" นี่เป็นคำพูดจากร่นพี่ผมคนนึงที่แนะแนวผมมาสมัยที่ผมเพิ่งเริ่มเข้าวงการใหม่ ๆ
เห็นทำเลแล้วเป็นต้องกรี๊ดดดด ออกมาเลยทีเดียว ก่อนหน้านี้เราว่า 'RHYTHM เจริญกรุง-พาวิลเลี่ยน' น่าจะตึงสุดในฝั่งนี้ของพี่แอพ หรือ เอพี แล้วนะ ล่าสุดพี่แกส่งตัวจี๊ดลงสนาม Say Hi สายสีทองด้วยการส่ง 'จังหวะ' ใหม่ที่ทำเลระทึกใจกว่าเดิมอย่าง 'RHYTHM เจริญนคร Iconic' เด่นกว่าใครทั้งนั้นเพราะได้ทำเลตรงข้าม 'ไอคอนสยาม' แบบเป๊ะๆ เลย
เป็นปีที่พี่ต้นไม้พร้อมบุก!! ส่งโครงการใหม่ปักหมุดทั่วกรุงฯ รับปีกระต่ายทองถึง 23 โครงการ มูลค่า 23,500 ลบ.!! ครอบคลุมทุกโปรดักส์ที่อยู่อาศัย โดยแบ่งเป็น บ้านเดี่ยว 8 โครงการ 8,500 ลบ., ทาวน์เฮาส์ 11 โครงการ 6,800 ลบ. และ คอนโด 4 โครงการ มูลค่า 8,200 ลบ. ซึ่งเป็นคอนโดที่เน้น Segment 2-5 ลบ.
โปรเจ็คใหม่ของพี่อัศวินปีนี้มีเยอะมากและน่าสนใจหลายโครงการเลย
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ว่าวันนี้ได้มาเดินดูทำเล 'คอนโด' จาก 'เฟรเซอร์ส พร็อพเพอร์ตี้ โฮม' โอกาสแบบนี้หาได้ยากนะ อิอิ ปีนี้ทางเฟรเซอร์ฯ มีแฟนเปิดตัวคอนโดหนึ่งโครงการครับ เป็นโครงการที่ทำเลดีซะด้วย เพราะปักหมุดอยู่รัชดาฯ ไอทางด้านผมเองก็เป็นเพจคอนโดเนอะ ขอไปเจ๊าะแจ๊ะ จอยๆ เดินดูทำเลสักหน่อยซิจะดีสักแค่ไหนกันเชียว!!
มาแล้วววว ว่าที่โครงการใหม่ในซอยสุขุมวิท 23 ที่ตั้งอยู่ปากทางประตูเข้า มศว. และอยู่ข้างสาธิต มศว. แทบจะรั้วชนรั้วเลยครับ!
เห็นลือกันว่าเตรียมเปิดขายปีหน้า ผมเลยแวะมาดูภาพรวมทำเลเค้าเสียหน่อย
เมื่อช่วงปีก่อนมีข่าวว่า "Supalai Parc เอกมัย - พัฒนาการ" ตอนนั้นผมเองก็ยังไม่รู้เลยว่าพิกัดโครงการนั้นอยู่ตรงไหน?
ตัวบิดากลับมาอีกครั้ง!! SOHO BANGKOK Come back again!! กลับมาอีกครั้งกับแบรนด์ 'Soho' ของทางฝั่งค่ายส้ม อิอิ หลังจากเห็นที่ดินแปรงสวยปากซอยสุขุมวิท 48 ว่างมานาน ในที่สุดก็ทราบแล้วว่า 'ออริจิ้น' เข้าจับจองเป็นเจ้าของเป็นที่เรียบร้อย ปักหมุดผุดโครงการคอนโดใหม่อย่าง "SOHO BANGKOK SUKHUMVIT" (โซโห แบงค็อก สุขุมวิท)
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ