ถ้าพูดถึงเส้นรัชดา-ลาดพร้าว ผมว่าซอยรัชดา 32 เป็นอีกซอยที่พูดถึงใคร ๆ ก็ต้องรู้จัก เพราะเป็นซอยที่มีความอุดมสมบูรณ์มาก แถมเดินทางลัดเลาะได้หลายทางด้วย
ถ้าให้เลือกๆ แบบไม่คิดอะไรเยอะว่าคอนโดที่อยากสอย อยากจะซื้อเนี้ย เอาทำเลไหนดี? ผมจะตอบแบบไวๆ ว่าเอาคอนโดเส้นสุขุมวิท แบบช่วงทองหล่อ เอกมัย พร้อมพงษ์ แถวๆ นี้แหละ มั่นใจว่าคงไม่ใช่แค่ผมหรอกที่ตอบทำเลเหล่านี้ เพราะความ 'แมส' ของสุขุมวิทช่วงนี้มันช่างล่อตาล่อใจเสียเหลือเกิน
รถไฟฟ้าสายสีเหลืองเปิดแล้ว คอนโดรอบๆ บริเวณนั้นก็เป็นที่น่าจับตามองครับ
หลังจากที่ 'น้องเก๊กฮวย' หรือ รถไฟฟ้าสายสีเหลือง เปิดให้ใช้บริการ ก็ดูเหมือนว่าตลาดคอนโดสายสีเหลืองก็คึกคักกันขึ้นเยอะเลยนะ ล่าสุดครับ 'พี่สิบหมื่น' ของเราเค้าปักหมุดคอนโดใหม่ ราคาดี เอื้อมถึงง่าย ใกล้ Seacon Square และรถไฟฟ้าสายสีเหลือง กับโครงการ 'เดอะ มูฟ ศรีนครินทร์'
แวะไปทำธุระแถวราชดำริ ระหว่างผ่าน "Anantara Siam" เพิ่งนึกขึ้นได้ว่าด้านหลังเค้าเคยมีข่าวแว่วมาว่าจะสร้างโครงการส่วนต่อขยายเมื่อหลายปีก่อน
น่าจะเป็นที่ดินผืนสุดท้ายในผืนสุดท้ายของถนนชิดลมแล้วหรือเปล่านะ
เมื่อวันก่อนไปทำธุระแถวๆ Commons thonglor มา เลยลองเดินๆ ดูแถวๆ ทองหล่อว่า ณ พ.ศ. นี้ ยังมีที่หลงเหลือไว้ให้พัฒนาโครงการอะไรอีกบ้าง จริงๆ ผมก็หาๆ เอาในเน็ตนี่แหละครับว่าปีนี้จะมีโครงการอะไรขึ้นบ้างในทองหล่อฝั่งนี้ สรุปมันก็ยังพอมีอยู่นะ นอกจากโครงการใหม่แล้ว โครงการ 'รีแบรนด์' ก็มาเหมือนกันครับ อย่างโครงการ 'WALDEN THONGLOR 13' จาก ฮาบิแทท ซึ่งตอนนี้ทำการรีแบรนด์เป็น HIGHGROVE THONGLOR
อุดมสมบูรณ์กว่านี้ไม่มีแล้วล่ะครับ เพราะ "Groove Kepler Ladprao 1" เป็นคอนโดใหม่ที่มี Shopping Center ให้กันมากถึง 5 แห่ง!
หลังจากสายสีเหลืองเปิดให้ใช้บริการ ในฐานะคน 'สายสีน้ำเงิน' อย่างผมเองก็ตื่นเต้นกับเค้าไปด้วยนะ ไม่ใช่อะไรหรอก ผมจะได้ไปรีวิวคอนโดแถวสายสีเหลืองแบบสะดวกๆ ด้วย 5555 จริงๆ โครงการที่ผมมาสำรวจทำเลวันนี้ก็เป็นคอนโดพิกัดสายสีเหลืองครับ อย่างโครงการ 'ไอคอนโด แอคทีฟ พัฒนาการ' คอนโดใหม่จาก 'เพอร์เฟค' นั่นเอง
หลีกหน่อย ปีนี้ออริจิ้นเค้ามาแรง บุกหนัก บุกรัว แบบดุดันไม่เกรงใจใคร ดูเหมือนว่าปีนี้เรายังเห็นคอนโดใหม่ของออริจิ้นอยู่เรื่อยๆ ครับ ทยอยเปิดหลายทำเลเลย แถมปีนี้มีบุกไปต่างจังหวัดด้วย ล่าสุดปักหมุดอีกหนึ่งโครงการใกล้รถไฟฟ้าสายสีส้ม กับโครงการ 'ดิ ออริจิ้น เตรียมน้อม สเตชั่น' (The Origin Triam Nom Station)
วันก่อนเห็นข่าวว่าทาง 'คันทรี่ กรุ๊ป' จะผุดมิกซ์ยูสใหม่ใจกลางพระราม 3 จะมีทั้งคอนโด ทั้งโรงเรียนนานาชาติ บนที่ดิน 23 ไร่ มูลค่าโครงการรวมทั้งสิ้น 14,200 ล้านบาท ผมเลยสงสัยซะแล้วสิครับว่ามิกซ์ยูสที่ว่าเนี้ย มันอยู่ส่วนไหนของพระราม 3 กันนะ?? ไม่ใช่แค่ผมนะครับ แอบไปอ่านข่าวมาหลายเพจก็มีคนถามเหมือนกันว่าสร้างตรงส่วนไหนของพระราม3?
มีใครรอรถไฟฟ้าสายสีส้มกันอยู่บ้างเอ่ย? ล่าสุดมีโครงการใหม่แกะกล่องจากออริจิ้นฯ ราคาน่ารักน่าคบหา ใกล้รถไฟฟ้าสายสีส้ม งานนี้แอบกระซิบว่าถ้าคุณเป็นทาสหมา ทาสแมว ต้องหยุดอ่านโดยด่วน กับ "Origin Place รามคำแหง 153"
รถไฟฟ้าสายสีชมพู เป็นหนึ่งในสายที่หลายคนคงตั้งตารอมากที่สุด ด้วยความที่สายสีชมพูใกล้เปิดให้บริการเต็มแก่เลยเริ่มมี 'คอนโด' ผุดขึ้นมาเป็นระยะๆ ตัวผมแอบไปดูทำเลโครงการใหม่มาหนึ่งตัวด้วยแหละ ฮิฮิ โครงการนี้ไม่ใช่ของใครอื่นไกลเป็น 'พี่แอล' (LPN) ของเรานี่แหละ คอนโด 'พาร์ค 168 นพรัตน์-รามอินทรา' แบรนด์คอนโดที่มาพร้อมเลขนำโชค
หลังจากเมื่อปีกลายออริจิ้นขึ้นแท่นเจ้าอสังหาฯ ที่เปิดตัวโครงการคอนโดเยอะที่สุด ปีนี้ผมแอบคิดว่าพี่อัศวินคงเพลาๆ ลงแล้วแหละ แต่เปล่าเลย ล่าสุดแง้มโครงการใหม่ปักหมุดย่าน 'ปิ่นเกล้า' มาอีกหนึ่งโครงการที่รอเปิดตัวอย่างโครงการ 'The Origin Pinklao' (ดิ ออริจิ้น ปิ่นเกล้า) คอนโดเลี้ยงสัตว์ได้ เอาใจทาส Gen Z
เป็นอีกหนึ่งโครงการจาก SC Asset ที่เตรียมเปิดตัวในปีนี้ และเตรียมจับจองพื้นที่สายตาคนแล้วครับ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ