ตำแหน่งใหญ่กว่าอย่างพี่ (สิบ) หมื่น ก็เร่งความแรงด้วยการเปิดตัวโครงการน้องใหม่ "The Line Wongsawang"
“ถนนวิทยุ” หรือเรียกแบบอินเตอร์ๆว่า “Wireless Road” อีกหนึ่งถนนคลาสสิคใจกลางเมือง ที่มีความโดดเด่นในตัวเองอย่างมาก
โครงการใหม่จาก "แกรนด์ ยูนิตี้" ที่เรียกได้ว่ามีระยะห่างจากขา BTS เพียงแค่ 12 เมตร!!!
“Life SUKHUMVIT 62” ทางด่วนก็ดี BTS ก็ได้
เมื่อไม่กี่วันนี้เอง AII Inspire ได้ทำการเปิดตัวโครงการใหม่กิ๊ง
Rhythm สาทร คอนโดมีดี ที่หลายคนอาจไม่รู้
เมื่อราวๆ 2-3 ปีที่แล้ว ตรงโซนปุณณวิถี ได้มีโปรเจ็คยักษ์มากอุบัติขึ้นโดยน้ำมือของ MQDC
วันนี้มาย่าน “อุดมสุข” กันอีกแล้ว แว้ว แว้ว แว้ว
“แยกพระราม 9 รถติดระเบิดระเบ้อ” นี่เป็นข้อความที่ขึ้นเวลาผมกด Check In ทุกครั้งที่มาแถวพระราม 9 คือมันก็ตลกดี และมันก็จริงอย่างเขาว่า อันนี้ไม่เถียง ฮ่าๆ
พาสำรวจ Ideo Q สุขุมวิท 36 กับดีไซน์สุดล้ำ
ด้วยความเป็นเด็กหยามเก่า ผมจึงคุ้นเคยกับพาหุรัด วังบูรพา และสะพานเหล็ก เป็นอย่างดี
โครงการ “aspace MEGA” เป็นส่วนหนึ่งของโครงการ Big Project อย่าง “Mega City Bangna” นะครับ ซึ่งเป็น Mixed-use ขนาดใหญ่ประกอบไปด้วยศูนย์การค้า, ที่อยู่อาศัย
ตอนนี้เราได้ยินกันหนาหูขึ้นทุกวันกับคำว่า NEW CBD บางคนรู้อยู่ว่าคืออะไร บางคนก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ งไหม” ฮ่าๆๆ
สวัสดียามเช้า ณ วงเวียนใหญ่
โครงการ Elio Del Moss พหลโยธิน 34 (เอลลิโอ เดล มอสส์) ทำเลค่อนข้างอุดมสมบูรณ์เลย ถึงแม้จะอยู่ในซอยก็ตาม
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย