ผมได้ไปเจอทางลัดที่ทะลุทะลวงไปได้หลายเส้นทางอยู่ซอยนึง ซึ่งซอยนั้นก็คือ "ลาดพร้าว 18" อันเป็นที่ตั้งของโครงการ "GROOVE Ladprao 18" ที่ผมจะพาไปดูกันในวันนี้นั่นแหละ
"BRIX CONDOMINIUM Charan 64" จะกิน จะเที่ยว หรือจะเรียนหนังสือก็สะดวกสบายทุกด้าน ราคาเริ่มต้นแค่ 1.9 ล้านบาท ได้เห็นวิวแม่น้ำเจ้าพระยา แต่ใกล้รถไฟฟ้าแบบ 0 เมตร!!!
เอาใจสายกรีนกันหน่อยเพราะวันนี้อยากจะมาอวดโครงการของออริจิ้น โครงการทำเลงาม ตั้งอยู่ระหว่างซอยสุขุมวิท 22 และ 24 ในแหล่งกลางกรุงอย่าง "PARK ORIGIN PHROM PHONG" (พาร์ค ออริจิ้น พร้อมพงษ์)
จากประสบการณ์ของมนุษย์ตัวเล็กๆ ที่เคยอาศัยในย่านเจริญนครอันร่มเย็น ขอเกริ่นให้ทราบกันก่อนนะพ่อแม่พี่น้อง ว่าทำเลเจริญนครนี้อยู่ในฝั่งธนฯ แต่มันเดินทางสะดวกมาก เพราะแค่ข้ามสะพานตากสินไปก็จะเป็นย่านสีลม-บางรักแล้ว ตรงเข้าเมืองได้แบบสะดวกๆ
เพิ่งเห็นข่าวไปแวบๆ ว่าช่วงนี้ตลาดคอนโดฯ ตามแนวรถไฟฟ้าสายสีส้มกำลังพุ่งแรงมาก วันก่อนก็มีโอกาสได้ไปดูโครงการหนึ่งของทางอนันดาอย่าง Ideo New Rama 9
นี่น่าจะเป็นโครงการสุดท้ายที่ได้รีวิว… สำหรับรถไฟฟ้าสายสีม่วง สถานี กระทรวงสาธารณสุข กับโครงการ "เดอะ พอช ทเวลฟ์" (The Posh Twelve) ของบริษัท แปซิฟิค สตาร์ ประเทศไทย จำกัด
คอนโดรูปทรงชวนสะดุดตากว่าใครเพื่อนย่านติวานนท์ ที่ลักษณะภายนอกมีการเล่นระดับคล้ายพีระมิด ซึ่งหลายคนเห็นแล้วก็มีทั้งรู้สึกชอบและไม่ชอบ กับโครงการ “แอมเบอร์ ติวานนท์”
ตอนแรกกะว่าปีนี้จะเก็บคอนโด (ใหม่) เส้นรถไฟฟ้าสายสีม่วงให้หมด แต่ดูจากเวลาที่เหลืออีกไม่กี่อาทิตย์ประกอบกับความขยัน (อันน้อยนิด) ของผมนั้น ทำให้... เก็บไม่หมด แหะๆ ซึ่งโร้ดทูครั้งนี้ขอปักหมุดที่ โครงการ “ดีคอน ไพร์ม รัตนาธิเบศร์”
หนึ่งในโครงการใหม่แถวเตาปูนคืออออ… “นิช ไพรด์ เตาปูน-อินเตอร์เชนจ์” (Niche Pride Taopoon-Interchange) ของ “เสนา ฮันคิว 1” ที่บอกได้เลยว่าเดินทางสะดวกสุดๆ
หลังจากแอบมองมาหลายทีก็ได้มีโอกาสเข้าไปชมกับโครงการ “คาซ่า คอนโด สามแยกบางใหญ่” (Casa Condo Sam Yaek Bang Yai)
“โกรว รัตนาธิเบศร์” Grow Rattanathibet เป็นโครงการที่อยู่ในเขตเมืองนนท์ ติดกับถนนรัตนาธิเบศร์ ซึ่งมีโอนเนอร์คือ “โกรว พรอพเพอร์ตี้”
ทำเลย่าน “แจ้งวัฒนะ” เป็นอีกหนึ่งทำเลที่มีความพร้อมครบครัน ทำให้ “พฤกษา” ไม่พลาดที่จะจับจองที่ดิน ภายใต้โครงการ พลัมคอนโด แจ้งวัฒนะ ซึ่งมีมาแล้ว 3 เฟสโดยเฟสสุดท้าย ได้ใช้ชื่อใหม่ว่า “พลัมคอนโด มิกซ์ แจ้งวัฒนะ” (Plum Condo Mix Chaengwattana)
ช่วงนี้ผมก็จะปักหมุด ปูเสื่อแถว “ย่านรามคำแหง” บ่อยหน่อยนะครับ อยากจะถามแฟนเพจว่าเบื่อหรือยัง...แต่ก็ไม่ถามดีกว่า!! ...กลัวแฟนเพจตอบว่าไม่เบื่อรีวิว แต่เบื่อแอดนะซิ ฮ่าๆ ๆ
วันนี้จะพามาชมคอนโดน้องใหม่ที่เหมาะเป็น “บ้าน” ให้ความผ่อนคลาย ไม่วุ่นวายจอแจ และเดินทางสะดวกสบาย เหมาะสำหรับคนที่ยังจำเป็นต้องใช้ชีวิตส่วนใหญ่อยู่ในเมือง
เมื่อช่วง 3-4 ปีที่แล้ว "บางนา" จัดเป็นทำเลที่เนื้อหอมมากๆ มีคอนโดใหม่มาผุดเป็นว่าเล่น
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย