วันนี้ผมขอพาเพื่อน ๆ มาดูอีกหนึ่งโครงการอสังหาที่น่าจับตาเรื่องการลงทุนแบบสุด ๆ กับโครงการ "LANDMARK @MRTA STATION"
ผมพูดได้เลยว่า "Andromeda เขาพระตำหนัก" เป็นหนึ่งในโครงการติดริมหาดที่มีวิวทะเลสวยเป็นอันดับต้นๆ!!
ตัว "คัลเจอร์ จุฬา" ผมเคยไปเดินเล่น ถ่ายทำเลมาฝากทุกคนเมื่อช่วงสิ้นปีที่ผ่านมานี่เองครับ วันนี้เลยไม่อยากให้อีกตัวเหงา เลยขอไปเดินฝั่งทองหล่อ ส่องทำเล โครงการ คัลเจอร์ ทองหล่อ มาฝากอีกตัวเพราะกลัวเค้าน้อยใจ อิอิ
ถ้าถามว่าทำเลในกรุงเทพฯ โซนไหนที่ฮอตฮิตค่าตัวแพงแถมยังแรงดีพุ่งเอาๆ อยู่ทุกปีแล้วล่ะก็ ผมคิดว่าคำตอบของทุกคนน่าจะวนๆ เวียนๆ กันอยู่ตรง ทองหล่อ สีลม แล้วก็สามย่านนี่แหละครับ
สมกับที่เป็นทำเลทอง (หล่อ) จริงๆ
เสนาก็เป็นอีกเหมือนหลายๆ เจ้าครับที่เมื่อปีที่ผ่านมาการเปิดโครงการค่อนข้างน้อย ไม่ได้มี "น้องใหม่" มาให้เราตื่นเต้นมากเท่าไหร่ แต่ถ้าตามข่าวจริงๆ หญิงเส เค้ายังลุยงานตลอดนะ ล่าสุดอย่างแบรนด์ "เสนาคิทท์" ที่เน้นเจาะกลุ่มลูกค้าในระดับ Segment เริ่มต้น ชูจุดขายแบรนด์ว่าเป็นคอนโดในระดับต่ำล้านที่ทำให้ผู้บริโภคเข้าถึงสินค้าง่าย และมีบ้านเป็นของตัวเองง่ายขึ้น
เมื่อช่วงต้นปีผมมีโอกาสได้ไปเยี่ยมชมมา แต่เรื่องคือภาพมันยังตราตรึงใจไง เลยขอแวะกลับมาเล่าอีกรอบละกัน ฮ่า ๆๆๆ
เห็นภาพตัวอาคารแล้วต้องบอกว่าสวยเฉียบเลยครับสำหรับคอนโดใหม่จากทาง "แกรนด์ ยูนิตี้" ตัวนี้ มันยังไงดีล่ะ มีความเรียบๆ สบายๆ แต่ก็มีสไตล์ในตัวเองล่ะมั้ง
ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า แต่ผมรู้สึกว่าช่วงนี้มักจะเห็นโครงการกรีนๆ เขียวๆ อิงแอบแนบชิดธรรมชาติจากทาง "แอสเซทไวส์" บ่อยเหลือเกินนะ
เมื่อปีกลายผมแทบจะนั่งตบยุงเหงาๆ อยู่บ้าน เพราะไม่ค่อยมีการเปิดโครงการใหม่ หรือถ้ามีก็ต้องเลื่อนโครงการกันไปเป็นแถว ล่าสุดกับทาง "โนเบิล" ที่เปิดปีเสือมาแบบฟาดไม่ยั้ง ด้วยการบุกปล่อยคอนโดทำเลติดห้าง 3 ทำเล ต้อนรับปีเสือทอง
แม้ "เอพี" จะสามารถทำยอดขายและยอดโอนได้แบบปังเปรี้ยงแต่ "พระเอก" ของปีที่แล้วคือแนวราบที่พี่แอพแกก็อ่านเกมขาดมองการไกลมาตั้งแต่ต้น แม้ปีที่แล้วพี่แกจะประสบความสำเร็จมาก แต่เราก็ปฏิเสธไม่ได้เลยฮะว่าคิดถึงคอนโดของเอพี โคตรๆ เปิดปีมานี้พี่แอพแกไม่รอให้เราคิดถึงนานฮะ ล่าสุดพี่แอพเตรียมส่งคอนโดมาบุกตลาดหลังจากปล่อยให้คออสังหาฯ โหยหากันอยู่นาน โดยปีนี้แกมีแผนจะเปิดคอนโด5 โครงการใหม่ แต่ครึ่งปีแรกพี่แกจะส่งมา 3 ตัวก่อน
ทราบกันไหมครับว่าในอนาคตทำเลพระราม 4 จะกลายเป็นทำเลที่สำคัญมากๆ ของกรุงเทพ เพราะทำเลในย่านนี้จะกลายเป็น CBD ของกรุงเทพในอนาคตนั่นเอง ไม่ต้องรอไขรหัสอะไรครับ เพราะความโดดเด่นของย่านนี้เป็นที่ประจักษ์ชัดในตัว และกำลังพัฒนาอยู่เรื่อยๆ พระราม4 ค่อยๆ เติบโตและน่าดึงดูดมากขึ้น การมาของอภิมหึมามิกซ์ยูสอย่างโครงการ ONE BANGKOK เป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่สำคัญที่ทำให้ทำเลนี้ ยิ่งทวีคูณความน่าสนใจมากยิ่งขึ้น
ก่อนหน้านี้ผมบอกเล่ากันไปคร่าวๆ แล้ว สำหรับแผนช่วงต้นปีของพี่แอพ ที่เค้าประกาศเอาไว้เลยว่าปีนี้จะกลับมาเน้นเรื่องคอนโดฯ มากขึ้นหลังจากแวบไปทำแนวราบในช่วงที่โควิดเข้าขวิดพอดี
ช่วงต้นปีพี่แอพบอกว่าจะกลับมาเน้นเรื่องคอนโดฯ มากขึ้น ซึ่งเอาเข้าจริงผ่านมาแวบเดียว เรียกได้ว่าแค่เพียงไม่กี่วันดีกว่าพี่แอพก็ปล่อยของทันทีทันใด สร้างอภินิหารรับปีเสือด้วยการปัก New Project กันเรียกได้ว่าพรึ่บ!
ฝั่งธนที่เคยเงียบเหงาก็เริ่มมีชีวิตชีวา และเป็นที่น่าสนใจในตลาดอสังหาฯ เพิ่มมากขึ้นครับ โดยในช่วงหลังๆ มานี้ รถไฟฟ้าได้หอบหิ้วเอาคอนโดหลายๆ โครงการมาปักหมุด เข้าจับจองพื้นที่ทำเลกันมากยิ่งขึ้นหนึ่งในนั้นคือพี่อัศวินของเรานั่นเองครับ โดยล่าสุดออริจิ้นได้เข้ามาครอบครองพื้นที่ฝั่งธนเป็นครั้งแรก!! กับการเปิดโครงการใหม่อย่าง “ออริจิ้น ปลั๊ก แอนด์ เพลย์ สิรินธร สเตชั่น”
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย