เป็นอีกหนึ่งนักพัฒนาที่ไฟแรงมาก ๆ สำหรับ "ไอริส กรุ๊ป" ที่ล่าสุดเค้าออกมาเปิดโครงการใหม่ให้พวกเราได้ตื่นเต้นไปตาม ๆ กันอีกแล้ว
ผ่านพ้นครึ่งปีแรกกันไปแล้วนะทุกคน หลายคนก็ให้ของขวัญต้องรับครึ่งปีหลังกับตัวเองกันไปแล้ว แต่ถ้าใครยังไม่มีละก็มารวมตัวกันตรงนี้ได้เลย
อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยชนิดมีหลายฤดูในวันเดียวแบบนี้ พี่หมีล่ะเหนื่อยใจ อยากจะนั่งพรมแบบอะลาดินลอยไปเปลี่ยนบรรยากาศที่เอสเพน โคโลราโด แต่ลืมไปว่าบ้านเราก็มีเอสเพน
วันหยุดเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาก็เลยได้ฤกษ์ไปส่องเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ Power Mall สาขาพารากอนซะที โชคดีไปเจอช่วงเค้าจัดงาน POWER MALL ELECTRONICA SHOWCASE มีโปรลดเครื่องใช้ไฟฟ้าแบบจัดเต็มพอดี
ถ้าพูดถึงถนนสุขุมวิท เชื่อว่าหลายคนคงนึกถึงความเจริญกันอย่างแน่นอนใช่ไหมล่ะ แน่นอนว่าถูกต้อง เพราะถนนสุขุมวิทเนี้ย ถือว่าเป็นทำเลที่มีศักยภาพของกรุงเทพเลยล่ะเรียกได้ศูนย์กลางเศรษฐกิจเลยทีเดียว
เป็นอีกหนึ่งพิษเศรษฐกิจตลาดอสังหาบ้านเราในปีนี้เลยสำหรับ LTV แต่บางกระแสก็กลับออกมาบอกว่ามันเป็นสิ่งดีที่ช่วยกรองให้ตลาดอสังหามีความยั่งยืนมากยิ่งขึ้น
เป็นอีกหนึ่งอสังหาที่น่าจับตาแบบสุด ๆ สำหรับโครงการประเภทโฮมออฟฟิศ ซึ่งล่าสุดตัวที่เป็นกระแสมาแรงก็ต้องยกให้กับ ‘ที59 เวสต์เกต (T59 WESTGATE)’ เค้าเลยยย
เรื่อยๆ มาเรียงๆ จริงๆ สำหรับคอนโดตระกูล The Nest ที่ล่าสุดเตรียมจะจัดพรีเซลส์ Phase 2 อาคาร A, B ของโครงการ The Nest Sukhumvit 71 กันแล้วเร็วๆ นี้จ้า
อยากอยู่คอนโดใกล้รถไฟฟ้า นาทีนี้ ต้องอนันดาฯ เท่านั้น !
โอ้ยยย ร้อนจริงจริ๊งงง ร้อนๆแบบนี้พี่หมีแว๊บเอาข่าวมาดับร้อน(เอ๊ะ หรือจะร้อนกว่าเดิม) มาฝากเพื่อนกันอีกแล้ว
ช่วงนี้อากาศแปรปรวนจริงๆ เดี๋ยวฝนตกเดี๋ยวแดดออก หมีงงจนทำตัวไม่ถูก สมอง blank อยู่เป็นพักๆ แต่มีเรื่องหนึ่งที่ไม่มึนแถมต้องรีบแชร์ นั่นคือหนึ่งโครงการใหม่ของ “แสนสิริ” อย่างโครงการ “ดีคอนโด ธาร จรัญฯ” นี่เองงง
เชื่อว่ามนุษย์เงินเดือนอย่างเราคงกาปฏิทินรอ Long Weekend เพื่อจะไปไปเที่ยว ไปพักผ่อนกันแน่ๆ แต่ก็แหมม หยุดยาวแต่ละที เวลาก็ไม่เคยจะพอสำหรับการพักผ่อนจริงๆ
วันนี้แอบเอาข่าวคราวของฝั่งนนทบุรีมาฝากเพื่อนๆกันบ้าง ที่จะว่าไปแล้วทำเลฝั่งนนฯก็มีศักยภาพไม่น้อยหน้าที่ไหนเหมือนกันนะ อย่างทำเล "สามแยกบางใหญ่" ซึ่งถือว่าเป็นอีกพื้นที่หนึ่งของ จ.นนทบุรี ที่มีการขยายตัวของที่อยู่อาศัยมาอย่างยาวนาน
ช่วงนี้ “ออริจิ้น” ขยันปล่อยข่าวดีมาสะเทือนกระปุกหมูน้อยของใครหลายๆ คนมาก ครั้งนี้ก็กลับมาอีกครั้งแถมยังยกขบวนกันมามากถึง 6 โครงการเชียวนะ!
ต้องยอมรับก่อนเลยว่าเดือนพฤษภาคมปีนี้เป็นปีที่วงการอสังหาบ้านเราร้อนแรงใช่เล่น แม้จะมีปัจจัยต่างๆ ที่อาจจะทำให้เงียบเหงาไปบ้างแต่ก็ยังคงความร้อนแรงไว้อยู่ดี
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย