เดี๋ยวนี้เราปฏิเสธไม่ได้เลยว่า การซื้ออสังหาฯเพื่อการลงทุนเริ่มจะมากขึ้นเรื่อย ๆ ทุก ๆ วันจริง ๆ บางคนนี่เล็งทำเลเหมาะ ๆ ไว้ลงทุนกันระยะยาวเลยทีเดียว
ลำพังทำเลสามย่านก่อนจะมีมิตรทาวน์ หมีว่าเค้าก็ฮอตอยู่แล้วนะ ยิ่งสามย่านมิตรทาวน์เปิดบริการก็ยิ่งบูมเข้าไปอีก เหมือนจะเป็นทำเลที่ติดลมบนไปแล้วนานวันเข้าก็เหมือนจะยิ่งพุ่งสูงขึ้นไปอีก แน่นอนว่า ดีเวลลอปเปอร์แต่ละเจ้าก็เลยตบเท้าส่งผู้เข้าประกวดมายั่วกันอยู่พอสมควร ซึ่งเครือพี.เอ็ม.กรุ๊ป ก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วย
"ธนาสิริ กรุ๊ป" เค้าเตรียมเปิดจองบ้านหลังใหญ่รองรับสระว่ายน้ำส่วนตัว ที่ธนาฮาบิแทต ปิ่นเกล้า - สิรินธร เริ่มต้น 14.9 ล้านบาท เตรียมรอได้เลยนะ!
มาจ้าๆ ใครรอแคมเปญใหญ่ส่งท้ายปี วันนี้หมีมีดีลดีๆ มาฝากกัน กับอีเวนต์สุดคูล จาก "เอลลิโอ เดล มอสส์ พหลโยธิน 34" วันที่ 26-27 ตุลาคมนี้คุณพี่เค้ามาแน่นอนครับ!
ลมหนาวกำลังจะพัดมา ไม่รู้จะหนาวจริงหรือหนาวเล่น แต่ "ศุภาลัย ไลท์ ท่าพระ-วงเวียนใหญ่" ไม่หนาวแน่ๆ เพราะ 19-20 ตุลาคมนี้เค้าเตรียมเปิดจองโครงการกันแบบร้อนระอุไปเลยจ้า
แว่ว ๆ กันมาพักหนึ่งแล้วนะกับโครงการ IDEO Charan70 (ไอดีโอ จรัญฯ 70) กับคอนโดฯเอาใจหนุ่มสาวฝั่งธนคนจรัญฯ มาพร้อมกับคำว่า "ริเวอร์วิว" วิวแม่น้ำทุกยูนิต ที่แค่นี้ก็เล่นเอาสายคอนโดน้ำลายไหลอยู่พอตัวแล้ว
จุ๊ๆ อย่าเผลอไปบอกใครนะ “Denim Jatujak” ผุด VIP Day 19-20 ต.ค. นี้
ถ้าพูดถึงทะเลใกล้กรุงเทพฯ แล้วยากจริงๆ ที่จะไม่พูดถึงพัทยา แต่วันนี้หมีเพิ่งรู้ว่าที่พัทยามีหาดที่สวยสะอาดแถมยังเงียบสงบซ่อนตัวอยู่ในสถานที่ที่เต็มไปด้วยความรื่นเริงบันเทิงใจแบบนี้ซะงั้น
หลังจากที่พี่หมีแอบพาไปบุกอาณาจักทิวทะเลที่บทความ แล้วได้กระแสตอบรับอย่างดี
นอนดูวิวเมืองมันเริ่มจะธรรมดาไปแล้วใช่มั้ยล่ะ ล่าสุดนี่แอบไปเห็นวิว “โอริโอ้ จรัญ 70” บอกเลยว่าไม่ธรรมดา เพราะวิวเมืองก็มา วิวแม่น้ำก็มี งานดีสมคำล่ำลือเค้าจริง ๆ จะไม่ให้ล่ำลือได้ยังไงล่ะ มีที่ไหนคอนโดที่มีวิวแม่น้ำทุกยูนิต อ่านไม่ผิด... วิวแม่น้ำทุกยูนิต!!!
ไหนใครอยากมีบ้าน ฉันน่ะสิ ฉันน่ะสิ 555 ไม่ต้องเก็บให้เป็นความอยากอีกต่อไป
หลายวันมานี้หมีแหงนหน้ามองฟ้าแล้วคิดในใจว่า “เอาล่ะ ฝนตกถล่มยับแน่ๆ คืนนี้” แต่ตอนเด็กๆ คุณครูบอกว่าฝนตกอย่าไปหลบใต้ต้นไม้นะหมี ไม่งั้นหมีจะโดนฟ้าผ่าซี้แหง๋แก๋ชัวร์ๆ
ใครกำลังมองหาคอนโดดีๆ ทำเลเด็ดๆ แต่ราคาไม่แรงมาก รีบมามุงกันตรงนี้ เพราะทาง แกรนด์ ยูนิตี้ เค้าฉีกทุกราคา! ฉีกทุกเงื่อนไข! ด้วยการส่ง 4 คอนโดพร้อมอยู่มาเสิร์ฟให้ทุกคนได้เลือกจับจองเป็นเจ้าของกันแล้วจ้า!
เผลอแป๊บเดียว จะหมดปีกันอีกแล้ว เข้าสู่ช่วงสิ้นปีทีไรหัวใจพี่หมีมันกระชุ่มกระชวยซะจริงจริงงง ก็แหม…จะไม่ให้กระชุ่มกระชวยได้ยังไงล่ะ สิ้นปีทีไรสิ่งที่ผุดเข้ามาในหัวพี่หมีเห็นทีจะไม่พ้นมหกรรมโปรโมชั่นต่าง ๆ ไม่ว่าจะลด แลก แจก แถม มาครบ แถม มาเยอะด้วย!!
เข้าสู่ไตรมาสสุดท้ายกันแล้ว ใครยังไม่มีบ้าน มีคอนโดก็เตรียมตัวมองหากันซักที่สองที่มั้ยล่ะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ