การลงทุนอสังหาแบบ IP หรือ “Investment Property” เป็นอีกหนึ่งการลงทุนที่มาแรงมากๆ โดยเฉพาะโครงการในเมืองท่องเที่ยว ล่าสุดทางด้าน 'ซิซซา กรุ๊ป' เผยภูเก็ตยังเป็นจุดหมายปลายทางของนักท่องเที่ยว ส่งผลภาครัฐ-เอกชน ลงทุนระบบสาธารณูปโภค-ธุรกิจ หวังดึงเม็ดเงินสะพัด
มิถุนายน นี้ใครอยากมีคอนโดต้องจัดด่วน!! 'พี่แอล' จัดโปรรับหน้าฝน ยกขบวน 14 โครงการคอนโดคุณภาพพร้อมอยู่ทำเลดีทั่วกรุงเทพ พร้อมรับส่วนลด และของแถมจัดเต็มแบบไม่เกรงใจใคร
ปีนี้ใครตั้งเป้าซื้อบ้าน ซื้อคอนโด ตั้งใจอ่านให้ดี!! แสนสิริจัดหนัก "OH MY DEAL! ดีลโดนใจ ใช่เลย" พร้อมรับโปรดีที่คัดมาเพื่อคนอยากมีบ้านและคอนโดยเฉพาะ!!
หลังจากมีผลตอบรับที่ดีมากทุกโครงการภายใต้ปีกของ “The Forestias” by MQDC ทำยอดขายรวมกันมากกว่า 22,000 ล้านบาท!!
เหล่าทาสแมวทาสหมา ไม่ต้องแอบนิติเลี้ยงอีกต่อไปฮะ ช่วงนี้คอนโด Pet Lover มาแรง มีให้เลือกหลายแบรนด์หลากทำเลกันเลยทีเดียว อย่างฝั่งของ 'พี่อัศวิน' หรือ ออริจิ้น เองเค้าก็ส่งโครงการคอนโดเอาใจคนรักสัตว์ ประกาศส่ง 5 โครงการใหม่ มูลค่าโครงการรวม 9,360 ล้านบาท กระจายตัวบุกตลอดครึ่งปีแรก
โอกาสที่จะได้มี "บ้านเดี่ยว" ในฝัน ในราคาเริ่มแค่ 8.99 ล้านบาท* มาแล้วครับ!!
แสนสิริ ตอกย้ำผู้บุกเบิกขายอสังหาฯ บนออนไลน์และแพลตฟอร์มอีคอมเมิร์ซรายแรกของวงการอสังหาฯ ไทย สานต่อกลยุทธ์ Online Booking ผนึก ช้อปปี้ สยายปีกสู่ “Live Commerce” เต็มรูปแบบเจ้าแรกในไทย จัดเต็มทั้งดีลจองออนไลน์พิเศษลดรวมกว่า 3 ล้านบาท!!!
สุดจัด!!! แค่เห็นภาพล็อตแรกที่ “The Privacy Parc Taopoon” ปล่อยออกมา ใจผมก็สลายแล้วฮะมุงงงงงง~~~
ใครมองหาบ้านทำเลรังสิตห้ามพลาด!! ไซมิสฯ รุกทำเลรังสิต ลุยเปิดโครงการแนวราบ 2 โปรเจกต์ใหม่มูลค่าโครงการรวมกว่า 3,400 ล้านบาท ก่อนส่งแบบบ้าน 2 แบรนด์ใหม่เจาะครบทุกเซกเมนต์ ทั้งบ้านเดี่ยว บ้านแฝด และทาวน์โฮม ตอบโจทย์ทุกไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตยุคใหม่
ทาง "กานดา พร็อพเพอร์ตี้" ก็ได้ส่งทาวน์โฮม 4 ห้องนอนแบรนด์ไอลีฟ บุกทำเลใหม่ “ไอลีฟ ไพร์ม รามอินทรา-คู้บอน” เจาะลูกค้าคนรุ่นใหม่สไตล์ English Garden ครับ
จาวลำพูนพร้อมยังเจ้า!! ศุภาลัยเตรียมส่งแบรนด์ "วิลล์" บุกภาคเหนือปักหมุดจังหวัดลำพูน กับโครงการ “ศุภาลัย วิลล์ ลำพูน” ปักหมุดทำเลทอง ตอบโจทย์ความต้องการทั้งบ้านเดี่ยวและบ้านแฝด โครงการแรกในลำพูนที่ให้ Facilities แบบจัดหนัก จัดเต็ม!!
ถ้าถามว่ามีคอนโดไหนเป็นที่จับตามองมาสักพักแล้วล่ะก็ ผมว่าคำตอบหนีไม่พ้น "The Origin Phahol 57" แน่นอนครับ
ใครกำลังมองหาคอนโดงานดี ผมมีข่าวดีมานำเสนอครับ ตอนนี้ทางไรมอน แลนด์เค้ากำลังจัดงาน ‘RML Pop-Up Lounge’ ที่พร้อมมอบดีลสุดปังกว่าครั้งไหน ๆ ของเค้าเลยนะ
“สิริ เพลส ลาดพร้าว 101” มาแล้วนะ ยืนหนึ่งทาวน์โฮมใหม่ใจกลางเมือง บนทำเลลาดพร้าว – เลียบด่วนฯ ราคาเริ่มต้น 4.5 ล้านบาท เตรียมเปิดให้ชมโครงการครั้งแรก 20 - 21 พฤษภาคมนี้แล้วครับ
ปีนี้เห็นหลายคนบ่นๆ ว่าธนาคารปล่อยกู้ยากกว่าปีที่แล้วเยอะ คนอยากมีบ้านหลายๆ รายเลยค่อนข้างเป็นกังวลกันพอสมควรเลยฮะ แต่ล่าสุดทางด้านของหญิงเส หรือ 'SENA' เค้าได้ร่วมกับธุรกิจน้องใหม่ในเครือ “เงินสดใจดี” ทางเลือกใหม่แก้โจทย์ใหญ่คนอยากมีบ้าน รวบ 12 โครงการนำร่อง “SENA Kith” เข้าร่วมแคมเปญคอนโดคุณภาพทำเลเด่นพร้อมอยู่
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย